Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,610
กระทู้ทั้งหมด
10,044
หัวข้อทั้งหมด
4,720

• มือใหม่ครับอยากสอบถามเรื่อง linksys AG241
    เริ่มโดย rittoman
    Read 9,767 times

-คือผมรับช่วงต่อจากเพื่อนทำร้านอินเตอร์เนตซึ่งยังไม่ค่อยมีความรู้เกี่ยวกับระบบต่างๆ ซึ่งผมก็พยายามศึกษาหาความรู้ตลอด คือผมอยากสอบถามเรื่อง linksys AG241 G เมื่อช่วงต้นเดือดนที่ร้านมีปํญหาอินเตอร์เนตในร้านใช้ไม่ได้ จึงให้ช่างมาดูช่างบอกว่าเราเตอร์เสียให้เปลี่ยนเราเตอร์ใหม่ ผมจึงเปลี่ยนมาใช้
linksys AG241 G โดยให้ช่างทำให้ ผมดูที่ช่างทำเหมือนกับที่ทางwebโพสไว้ในการ  Config อุปกรณ์ Linksys AG241 ใน Mode PPPoE เลย(ผมเซิร์ทเจอพอดี)ก็ใช้ได้ดีเกือบ 1อาทิตย์ จนมีปัญหาคือ
1.ปํญหาคือเนตใช้ไม่ได้อีกผมก้อเลยลองsetเราเตอร์ใหม่เลยใช้ได้ แต่ปํญหานี้ก้อเกิดฃึ้นเรื่อยๆมาจนวันนี้
2.ทำไม มีไอคอนของ อินเตอร์เนตเกตเวย์ (ที่เครื่องแม่)ขึ้นมีผลกับระบบเนตในร้านไหมคับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ....

คงจะต้องแยกส่วนระหว่าง AG241 กับ software ที่ให้บริการ share internet ที่เครื่อง server ครับ
ว่ามันเป็นที่ AG241 หรือ ที่ Server กันแน่ ให้ test โดย ใช้เครื่องลูกเครื่องไหนก็ได้ แล้วอ้าง Gateway
และ DNS ของ AG241 โดยตรงดูก่อน ถ้าไม่มีปัญหาอะไร ปัญหาอาจเป็นที่เครื่อง server ก็ได้