Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,603
กระทู้ทั้งหมด
10,034
หัวข้อทั้งหมด
4,714

• มีใครทำ Loadbalance แบบ iPOE มั่งครับ
    เริ่มโดย soundboombass
    Read 5,024 times

มีใครทำ Loadbalance แบบ iPOE มั่งครับ
คือผมมีเน็ต 2 เส้น เส้นแรกเป็นเน็ตของ Uninet  โดยที่ Router แจก DHCP Client ออกมา
ส่วนเส้นที่ 2 เป็นเน็ตของ CAT 100 Mbps มีการเชื่อมต่อแบบ iPOE โดยที่ Router แจก ip ออกมาให้
ผมได้ทำโหลดบาล้านแบบ Script Loadbalance 2 Wan แบบ PPPoE Client, DHCP Client และ Static IP
ซึ่งทำผ่านแล้ว แต่เกิดปัญหา คือ เวลา user login มากๆ router ของ CAT CPU จะขึ้น 100% ทันที แล้วทำให้เน็ตทั้งวงช้า และสุดท้ายจะค้าง (ใช้งานพร้อมกันประมาณ 1000 คน)

ผมเลยเลือกที่จะเอา Router CAT ออก แล้วเอาเน็ตจิ้มเข้า Mikrotik โดยตรงเลย แต่ติดปัญหาที่ CAT มีการเชื่อมต่อแบบ iPOE ผมเลยทำ Loadbalance ไม่ผ่าน
แต่ถ้า ใช้ CAT เส้นเดียวแบบไม่ Loadbalance ก็จะใช้งานได้ปกติ ยังไงรบกวนท่านผู้มีความรู้ช่วยผมที  ขอบคุณมากครับ

ตอนนี้ทำได้แล้วครับ ใช้แบบ DHCP Client