Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,591
กระทู้ทั้งหมด
10,018
หัวข้อทั้งหมด
4,705

• การ Config Mesh Network บนอุปกรณ์ Ubiquiti Unifi AC Mesh
    เริ่มโดย yod
    Read 26,348 times
yod

การ Config Mesh Network บนอุปกรณ์ Ubiquiti Unifi AC Mesh

การทำ Mesh Wireless สำหรับ Unifi Controller Version 5.8 ขึ้นไป เข้าที่หัวข้อนี้ครับ การ Config Mesh Network บนอุปกรณ์ Ubiquiti Unifi AC Mesh #2

การทำ Mesh บนอุปกรณ์ Ubiquiti Unifi AC Mesh (UAP-AC-M) จะทำได้สูงสุด 2 hop นะครับ และแต่ละ hop จะให้ Bandwidth ลลดลงครึ่งนึง เอาไว้เป็นทางเลือกสุดท้ายในกรณีที่เราไม่สามารถเดินสาย Lan ได้ครับ

การ Config Software Unifi Controller ใน Version 5 รายละเอียดจะเพิ่มขึ้นจาก Version 4 ค่อนข้างเยอะ แต่หลักการต่างๆจะเหมือนกันครับ การ Config อุปกรณ์ Ubiquiti Unifi AP และ Software Unifi Controller V.4

เพื่อให้การ Config แบบไม่มีปัญหา แนะนำให้ Disable พวก Firewall และ Anti-Virus บน รวมถึง PC และตัว Unifi AP เชื่อมต่อเข้า Router ตรวจสอบการแจก IP ของ Router (DHCP Server) ว่ามีหมายเลข IP เหลือพอหรือไม่ และ ต้องออก Internet ได้ด้วยครับ

กรณีที่ติดตั้ง Unifi Access Point หลายๆตัว แนะนำให้เปิด Software Unifi Controller ทิ้งไว้ด้วยครับ ไม่อย่างนั้น ตัว Unifi AP จะทำงานเป็นแบบ Stand Alone ทันที ซึ่งประสิทธิภาพจะต่ำมาก ถ้าไม่ต้องการเปิดเครื่อง PC ทิ้งไว้ ทางร้านแนะนำเป็นอุปกรณ์ Unifi Cloud Key ครับ รองรับ Unifi AP ได้ประมาณ 20 เครื่อง

1. เข้า Web www.ubnt.com/download/ เพื่อ Download Software Unifi Controller Version ล่าสุด

2. ติดตั้งให้เรียบร้อย ถ้า PC ไม่เคยติดตั้ง JAVA Runtime ตัวโปรแกรมจะเข้าหน้า Web java ให้ Download และทำการติดตั้งให้เรียบร้อย

3. เปิดโปรแกรม Unifi Controller ถ้าไม่มีปัญหาอะไร จะเปิดโปรแกรมได้ปกติครับ

Click [Launch a Browser to Manage the Network] ตัวโปรแกรมจะทำการเปิด Browser ขึ้นมา จะมี Error ในส่วน HTTPS

4. เข้าหน้า Unifi Setup Wizard

ยังไม่ได้ต่อ Unifi AP เข้าระบบ เลยยังไม่มีรายชื่อ Device ขึ้นมาครับ

ถ้ากำหนด Password ง่ายๆ ปุ่ม [Next] จะไม่ขึ้น ตั้งให้ยากๆหน่อย

Cloud Login ให้ผ่านไปก่อน

5. Login เข้า Unifi Controller

จะขึ้นหน้าจอ Dashboard

6. รายละเอียด Map จะเหมือนใน Software Unifi V4 ครับ เปลี่ยนรูปได้

7. เชื่อมต่อ UAP-AC-M เข้าระบบ 2 ตัว รอแป๊บนึง จะขึ้นรายการ Access Point ขึ้นมา ให้ Click [ADOPT] พอ Status เป็น Connected ให้ Click [UPGRADE] ต้องเชื่อมต่อ Internet ไว้ด้วยนะครับ ถ้าไม่มีการ Upgrade จะไม่สามารถ Config ได้

8. Menu Settings --> Site

Site Name: ตั้งชื่อ Site งาน
Advanced Feature: ถ้า Enable จะสามารถใช้ Mode Band Steering ได้
Automatic Upgrades: ควร Enable Automatice Upgrade Firmware ไว้ครับ
Uplink Connectivity: Enble เพื่อที่จะทำ Wireless Uplink

9. Menu Settings --> Wireless Networks สร้าง WLAN Group ขึ้นใหม่ โดยการ Click [ + ]

Name: ชื่อ Group
Mobility: เป็นการทำ Roaming แบบ Zero-Handoff) ต้องกำหนด Wireless Security เป็น WPA2 และ Channel ต้องตรงกัน ถ้าทำ Roaming แบบธรรมดา ตรงนี้ไม่ต้อง Click Enable ครับ
Legacy Support: รองรับ 802.11b ไม่น่าจะมีใครใช้แล้ว ไม่ต้อง Enable

Click [Create New Wireless Network]

ข้อสำคัญๆนะครับ

Name/SSID: ชื่อสัญญาณ Wireless
Security: Security สัญญาณ Wireless
Guest Policy: จะเหมือนใน Version 4 ครับ ถ้า Click Enbale ต้องเปิด Software Controlle ไว้ด้วยครับ
VLAN: กำหนด VLAN-ID ให้กับ SSID

10. กรณีที่ต้องการจำกัด Bandwidth ให้กับ Device ที่เชื่อมต่อ กำหนดที่ Menu --> User Groups

11. Menu --> Maintenance

เมื่อ Config เรียบร้อย ให้ทำการ Backup ค่า Config ไว้ด้วยนะครับ ในกรณีที่เราเปลี่ยนเครื่องลง Software Unifi Controller ถ้าไม่ได้ Restore ค่า Config เดิม จะต้องทำการ Reset Unifi Access Point

12. Menu Hotspot ครับ เยอะไปนิดครับ เดี๋ยวขอทำเป็นอีกหัวข้อนึงนะครับ

13. Guest Policies กรณีที่ Enable Guest Mode ที่ข้อ 9 ต้องทำการ Config ที่ Menu นี้ด้วยครับ

14. มาที่ Menu Map ถ้า Adopt/ Upgrade AP เรียบร้อย จะมีรายการ Unifi ให้ลากมาที่ Map ได้เลยครับ

15. Click ที่ตัว Unifi AP Click รูปเฟือง จะเข้าหน้าจอ Properties

กำหนด Alias (ชื่อ) เวลาติดตั้งหลายๆตัว ตั้งชื่อให้สื่อนิดนึงนะครับ

กำหนดชื่อสัญญาณ Wireless โดยเลือกจาก WLAN Group ที่สร้างไว้ ชื่อสัญญาณสามารถตั้งชื่อทับของเดิมได้ครับ เมื่อแก้ไขแล้วให้ Click [Queue Changes]

กำหนดหมายเลข IP Address ให้กับ Unifi AP

หลักๆก็จะกำหนดประมาณนี้ล่ะครับ ทีนี้จะเป็นการ Config ระบบ Mesh ในอุปกรณ์ UAP-AC-M แบบง่ายๆสุดๆ

รูปแบบการติดตั้งแบบ Mesh จะเป็นแบบนี้ครับ

1. ดึงสาย Lan ออกจากตัวที่เราจะทำเป็น Mesh (Rpeater) (แต่ POE เสียบไว้นะครับ)

2. ที่ Properties จะขึ้น Isolate และจะมี Menu Wireless Uplinks ขึ้นมา ให้ Click Actions

ตนวจสอบค่า Signal อย่าให้เกิน -75dBm ครับ (ยิ่งลบมาก สัญญาณยิ่งแย่) เพราะถ้าสัญญาณรับจากต้นทางได้ไม่ดี ตัวที่จะ Repeate สัญญาณต้อ ก็จะไม่ดีตามไปด้วยครับ

รอแป๊บนึง....

ถ้า Connected เรียบร้อยจะขึ้น Status CONECTED (WIRELESS)

ทดสอบ Ping ไปหาตัวที่เป็น Wireless Uplink ต้อง Ping ได้ปกติครับ

การทำระบบ MESH ต้องเปิด Software Unifi Controller ไว้ด้วยครับ

เรียบร้อยครับ  ;D ;D ;D