Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,610
กระทู้ทั้งหมด
10,044
หัวข้อทั้งหมด
4,720

• ไม่อยากให้คนที่ config ip เข้าระบบได้
    เริ่มโดย yuttapong
    Read 6,598 times

คุณยอดครับ
  ขอสอบถามหน่อยครับ ผมทำระบบ hotspot โดยแจก DHCP ให้กับเครื่อง ลูก แต่ มีบางคนที่เขาตั้ง ip เองเป็นคนละวง เช่น วงที่ผมแจกเป็น 192.168.33.xx  แต่คนที่เข้ามาใช้ set ip เอง เป็น 192.168.55.xx จากนั้นเขาก็มาจับ wifi เขาก็จะได้รับ ip ไปด้วยและสามารถเข้าระบบได้ สิ่งที่ต้องการคือ ไม่อยากให้คนที่ fix ip เข้ามาที่ระบบไ้ด้ครับ เช่น ถ้า fix ip มาเป็น 192.168.55.3 แล้วมาต่อ wifi จะไม่สามารถเข้าเล่นได้นะครับ ต้องเซตยังไงครับ

ขอบคุณครับ

yod

yod

คุณยอดครับ

จากรูปจะมี IP  ที่ Fix ip เองครับ แล้วก็จับ wifi  ได้รับการแจก DHCP ไปครับ แล้วก็ ใส่รหัส Hotspot เรียบร้อยแล้วด้วยครับ แต่ที่ต้องการไม่อยากให้คนที่ Fix Ip ไม่สามารถออกเน็ตได้ครับ ส่วนคนอื่่นที่ได้รับ DHCP ปกติให้เล่นเน็ตได้ครับ เพราะไม่แน่ใจว่าใครจะมาเล่น Internet บ้างครับ เลย ทำ Make Static ไม่ได้ครับ เนื่องจากส่วนมาก เป็น โทรศัพท์มือถือ และ Notebook ลูกค้าครับ บางท่านมาเล่นแค่วันเดียว ส่วนที่ Fix ip ส่วนมาจะเป็นพนักงานในโรงงานครับ เลยอยากแยกว่าต่อให้ได้ Fix Ip แล้วต่อ Wifi ได้รับ DHCP แต่ออกเน็ตไม่ได้ครับ พอมีวิธีบ้างไหมครับ

ขอบคุณครับ

yod

ตรง dhcp server click add arp for lease และก็ interface ที่แจก IP Click Reply Only ครับ

ขอบคุณครับ คุณยอด
เดียวลองเทสก่อนครับ :D