Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• Remote ไม่ได้ครับ
    เริ่มโดย aurasak
    Read 9,470 times

ผม vpn ไป Mikrotik  เพือจะ Manage WiFi แล้วเปิดคอนโทรลเลอร์มันมองไม่เห็นครับ(ping ip ได้) มันทำได้ไหมครับหรือต้องเซ็ตอะไรตรงไหนครับ

yod

เปิดคอนโทรลเลอร์มันมองไม่เห็น?? ไม่เข้าใจคำถามครับ

แต่ถ้า ping จากอีกฝั่งนึงไปหา controller เจอ ก็ไม่น่าจะเกี่ยวกับ mikrotik แล้วครับ เพราะ routing ก็ทำงานเรียบร้อย

ผม vpn จากต้นทางจะไป Manage ครับผมเปิดโปรแกรมแล้วมันไม่เจอสถานะว่าคอนเน็กครับจะตั่งค่าอะไรไม่ได้ครับ

yod

ขอเป็น diagram ครับ

ใช้อุปกรณ์อะไร? controller กับ ap อยู่ฝั่งไหน? local หรือ remote?

Unifi AC LR ครับ  controller อยู่ฝั่งต้นทาง AP อยู่ปลายทางครับ

yod

ต้อง set แบบ l3 ข้ามวง network ครับ เพราะถ้าการ adopt แบบปกติ มันจะวิ่งบน l2 ข้ามวง network ไม่ได้ครับ

ผมเคยเห็นวิธีอยู่ใน board ubnt.com แต่ยังไม่ได้ลองเลยครับ

yod

yod
ผมทำวิธีการ adopt ผ่าน l3 ลงใน board ให้แล้วนะครับ