Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,613
กระทู้ทั้งหมด
10,047
หัวข้อทั้งหมด
4,720

• เข้าหน้า config และ userman ไม่ได้ครับ เดี๋ยวได้ เดี๋ยวไม่ได้ ต้องรีสตาร์ทหรือปิดเปิดเครื่องใหม่ถึงใ
    เริ่มโดย akthan
    Read 15,173 times

Mikrotik RB750Gr2 เข้าหน้า config และ userman ( xxxIPxxx.:81 and xxxDomainxxx:81/userman ) ไม่ได้ครับ เดี๋ยวได้ เดี๋ยวไม่ได้ ต้องรีสตาร์ทหรือปิดเปิดเครื่องใหม่ถึงใช้ได้ ผ่านไปสักพักก็ใช้ไม่ได้อีก เป็นอย่างนี้วนไปวนมา ใช้มาปีหนึ่งไม่เคยมีปัญหา อยู่เพิ่งมาเป็นครับ ใครช่วยแก้ได้บ้าง พอเข้า config ไม่ได้อินเตอร์เน็ตก็ออกเน็ตไม่ได้ด้วย

ขึ้นว่าหาเพจไม่เจอครับพี่ยอด หมุนอยู่นั่นแหละ ไม่ขึ้นหน้าล๊อกอินเลย แต่พอรีสตาร์ทก็เข้าได้ปรกติ เน็ตเล่นได้ userman ปรกติ เล่นไปสักพักเล่นเน็ตไม่ได้ เข้าหน้าคอนฟิกซ์ก็ไม่ได้ วนไปมาเข้าอาการเดิมตลอด คล้านจะรีสตาร์ทละครับ  แต่ส่วนเครื่องที่ผมไอพีบายพาสไปเครื่องนั้นเข้าได้ปรกติไม่มีปัญหาอะไรเลยออกเน็ตได้ตลอดมีแต่ส่วนที่เข้าไปหน้า xxx:81 และ xxx:81/userman เท่านั้นที่เข้าไม่ได้   ส่วนเครื่องอื่นที่ต้อง Authen ผ่าน userman ที่เล่นไม่ได้ ทั้งสองกรณีครับ ต้องทำไงครับ

Forward port ดูกล้องได้หมดครับ ไม่มีปัญหาครับ แต่ติดตรงเข้า xxx:81 ไม่ได้ กับเข้า userman เนี่ยแหละครับ

yod
เบื้องต้นปิด radius ใน hotspot server ก่อน แล้วลองสร้าง user ใน winbox ดูว่าใช้งานได้ปกติหรือไม่ครับ ถ้าปกติ อาจจะเป็นไปได้ว่า Database ใน userman เริ่มบวมครับ อาจต้อง clear database ดูครับ

ตอนนี้ยังปรกติครับเพราะว่าเพิ่งรีสตาร์ทไป ถ้าเป็นอีกให้ลอง ติ๊ก radian ใน Hotspot server profile ออกแล้วสร้าง user เพิ่มอีกอันนะครับ ถ้าไม่ได้ให้ลอง Rebulid database ใน userman นะครับ ตอนนี้เหลือ DB ใน Userman เยอะอยู่ครับ ตามไฟล์แนบ แต่โหลดมา backup ไม่ได้ครับ มันไม่ให้ติ๊กอะไร ไม่ตอบสนองครับ

yod

yod

ถ้า Disable Hotspot ออก Internet ได้หรือไม่ครับ

ถ้าไม่ได้ อาจจะไม่ใช้ปัญหาจาก UserMan ครับ แต่ถ้าได้ ลองลบ Database แล้ว ลงใหม่เลยครับ

ตอนแรกปิด hotspot แล้วออกเน็ตได้ครับ แต่ออกไม่ได้ตอนปิด radian ครับพอเปิดใหม่ก็ออกเน็ตไม่ได้อีกเลย จึงตัดสินใจลอง Reset  ใหม่แล้วโหลดตัว Backup ตัวเดิมแล้วลองเซ็ตแบบ offline ดูก็ใช้ได้ครับ ทั้ง xxx:81 and xxx:81/userman แต่ไม่รู้ออกเน็ตได้ไหม จะลองต่อเน็ตจริงพรุ่งนี้ครับดูว่าจะมีปัญหาอีกไหม  ตอนนี้ใช้เร้าเตอร์ธรรมดาไปพรางก่อนครับ แต่ผมไม่แน่ว่านี้เป็นการล้าง DB ไหมครับ พอโหลดเสร็จแล้วมันก็ให้ใช้ u=admin p=none ค่าตั้งต้น ไม่แน่ว่ามันจะเครียร์ DB ใน userman ด้วยไหมครับ แล้วถ้าไม่ต้องล้าง DB ยังไงครับ