Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• สอบถาม Ubiquiti Power Bridge M5 หน่อยครับ
    เริ่มโดย max
    Read 12,245 times
max

จากที่อ่านกระทู้นี้ ติดตั้ง Ubiquiti Power Bridge M5 งาน Resort เขาใหญ่#1
เห็นว่ามีต้นไม้ทึบ แล้วเจ้า Ubiquiti Power Bridge M5 สามารถ ทะลุผ่านต้นไม้เหล่านั้นได้

คืออยากถามว่า เจ้า Ubiquiti Power Bridge M5 สามารถทะลุทะล่วงได้เยอะแค่ไหนครับ

แบบว่าผมต้องการใช้เน็ตจาก บ้าน A(บ้านที่มีเน็ต) มาบ้าน B(ไม่มีเน็ตต้องการใช้เน็ต)

แต่ติดตรงที่มีต้นไม้ครับ เลยไม่สามารถมองเห็นอีกฝั่งได้ (ชั้นสองเหมือนกัน)
ระยะห่างกันประมาณ 600 เมตร(ตีกลมๆ) แต่ระยะทางนั้นไม่แน่ใจว่า มีบ้านอยู่หลังนึงอยู่ในรัศมีหรือเปล่า

แล้วเจ้า Ubiquiti Power Bridge M5 สามารถทะลุทะลวงพวกนี้ได้มากน้อยแค่ไหนครับ เพราะเคยคำนวณค่าเสาให้พ้นต้นไม้แล้วไม่ไหวเรื่องราคาเสาอ่ะครับ

ช่วยแนะนำทีครับ

ใจจริงอยากไปที่ร้าน แต่พอดีๆไม่ว่าง เลยใจร้อนขอตั้งกระทู้ถามไปก่อนน่ะครับ

yod

ถ้าเป็นต้นไม้ไม่มีปัญหาครับ ผมเคยนำไปทดสอบหลายจุดแล้วครับ แต่ถ้าเป็นบ้านผมไม่แน่ใจครับ เพราะถ้าเจอพวกตู้เหล็กในบ้าน หรือประตูบ้านที่เป็นเหล็ก สัญญาณจะทะลุไม่ผ่านครับ

ผมเจ้าของกระทู้น่ะครับพอดีพึ้งสมัครเผื่อจะเอาภาพลงให้ดูอ่ะครับ

โทษทีครับ เช็คราคาผิดรุ่น ดันดูตัว Ubiquiti Power Bridge M5 แต่ไปเช็คราคาตัว UBIQUITI POWERSTATION 5

แต่ถ้าเอาแค่  UBIQUITI POWERSTATION 5 จะพอไหวไหมครับ พอดีดูรัศมีตามแผนที่ไม่ติดบ้านที่สร้างใหม่ที่ว่าอยู่ระหว่างรัศมีอ่ะครับ(ในแผนที่ยังไม่มีบ้านหลังนี้ที่สร้างใหม่)

อันนี้ภาพครับ ในภาัพมีแนวต้นไม้ ที่สูงกว่าบ้าน แต่ไม่ตั้งหมดน่ะครับ เป็นแค่จุดๆ
(พอตีราคาอุปกรณ์ว่ามีไรมั้ง+และค่าติดตั้งด้วยได้ไหมครับประมาณเท่าไหร่ครับ)

ป.ล.ผมตั้งผิดห้องป่าวครับถ้าผิดขออภัยด้วยครับ

โทษทีครับกดผิดครับ

จะแก้ไขข้อความดันกดอ้างอิง

โทษทีครับกดผิดครับ

จะแก้ไขข้อความดันกดอ้างอิง

yod

ผมเจ้าของกระทู้น่ะครับพอดีพึ้งสมัครเผื่อจะเอาภาพลงให้ดูอ่ะครับ

โทษทีครับ เช็คราคาผิดรุ่น ดันดูตัว Ubiquiti Power Bridge M5 แต่ไปเช็คราคาตัว UBIQUITI POWERSTATION 5

แต่ถ้าเอาแค่  UBIQUITI POWERSTATION 5 จะพอไหวไหมครับ พอดีดูรัศมีตามแผนที่ไม่ติดบ้านที่สร้างใหม่ที่ว่าอยู่ระหว่างรัศมีอ่ะครับ(ในแผนที่ยังไม่มีบ้านหลังนี้ที่สร้างใหม่)

อันนี้ภาพครับ ในภาัพมีแนวต้นไม้ ที่สูงกว่าบ้าน แต่ไม่ตั้งหมดน่ะครับ เป็นแค่จุดๆ
(พอตีราคาอุปกรณ์ว่ามีไรมั้ง+และค่าติดตั้งด้วยได้ไหมครับประมาณเท่าไหร่ครับ)

ป.ล.ผมตั้งผิดห้องป่าวครับถ้าผิดขออภัยด้วยครับ
[/quote]

สวัสดีครับ

ต้นไไม้เป็นต้นอะไรเหรอครับ ถ้าชั้น 2 ขึ้นเสาอีกซักประมาณ 3 เมตร พอจะพ้นต้นไม้มั้ย หรือถ้าเป็นแถวยอดๆไม้ ใช้ Power Station ได้ครับ แต่ speed น่าจะเหลือประมาณ 22 Mbps รองรับ Internet ได้ความเร็วประมาณ 3-4 Mbps ครับ

เป็นพวก ต้นมะพร้าว ต้นมะม้วง ต้นขี้เหล็ก ครับ

ถ้าขึ้นจากชึ้นสองไป 2-3 เมตร จากพ้นบางจุดได้มั้งแต่ไม่ชัวครับ

ไม่แน่ใจว่าจะมีช่างขึ้นไปตินที่หลังคาชั้นสองได้ไหมอ่ะครับ เพราะบ้านทั้งสองหลังชั้นสองเป็นไม้ครับ

แล้วถ้า Ubiquiti Power Bridge M5 จะติดปัญหาต้นไม้ไหมอ่ะครับ