ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามระบบการตั้ง password wifi, ล็อค MAC Address, และ การสร้าง login  (อ่าน 1287 ครั้ง)

foujang

• Newbie
  • *
สอบถามครับ ถ้าผมมีความต้องการ 3 อย่างดังต่อไปนี้
1. อยากจะปล่อยอินเตอร์เน็ตฟรี โดยเราทำการกำหนดให้เฉพาะแมคแอดเดรดที่มาลงทะเบียนกับเรา ทำให้กลุ่มนี้ไม่ต้องผ่านหน้า login (เปิดเครืื่องมา เชื่อมต่อไวไฟแล้วเล่นได้เลย)
2. ขาย user pass สำหรับลูกค้าขาจร กลุ่มนี้จะผ่านหน้า login
3. ตั้ง password wifi สำหรับ user ที่ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆเลย เพื่อป้องกันการแจกไอพีโดยไม่จำเป็น
ผมสามารถทำได้มั้ยครับ และถ้าทำได้ผมศึกษาที่ส่วนใดบ้างครับ

ณ ปัจจุบันตอนนี้ใช้ระบบ login ผ่านระบบของ user man แล้วก็ใช้ปุ่ม trial ให้ลูกค้าใช้ฟรีไปก่อนคับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 พฤษภาคม 2018, 10:56:44 โดย foujang »

yod

• Administrator
  • Hero Member
    • Sysnet Center
Re: สอบถามระบบการตั้ง password wifi, ล็อค MAC Address, และ การสร้าง login
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2018, 19:49:36 »

เข้า Winbox ใช้ ByPass ใน Menu Hotspot ครับ ใส่ Mac Address ของเครื่องที่จะเข้า Internet ในนั้นได้เลย

foujang

• Newbie
  • *
Re: สอบถามระบบการตั้ง password wifi, ล็อค MAC Address, และ การสร้าง login
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2018, 20:07:12 »
ขอบคุณครับ ลองทำแล้วครับสำหรับข้อ 1 และ 2 เหลือข้อ 3 ครับ จะเป็นการกำหนดพาสเวิร์สสำหรับต่อไวไฟ กันคนมาต่ออินเตอร์เน็ตเพื่อลดจำนวนการแจก ip โดยไม่จำเป็นครับ ลองเซ็ตตรงหัวข้อ wireless แล้ว แต่พอลองต่อไวไฟ ก็ยังไม่มีการถามพาสเวิร์สครับ ไม่แน่ใจว่าพอสร้าง security profile แล้วผมต้องทำอย่างไรต่อ ถึงจะทำให้การต่อไวไฟแล้วจึงจะติดพาสเวิร์สก่อน

yod

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2018, 14:36:01 »

ตัวกระจาย wireless ใช้รุ่นอะไรครับ ถ้าต้องการตั้งรหัสเวลา connect wireless จะอยู่ใน menu security ครับ

foujang

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2018, 20:54:22 »

หมายถึงเราต้องไปเซ็ตผ่านตัวกระจายสัญญาณทีละตัว แต่ไม่สามารถสั่งผ่านตัว server mikrotik ที่เปิดด้วย winbox ใช่มั้ยคับ

Yupoya11

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2018, 19:21:09 »
มีประโยชน์มากจ้า  :)

yod

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2018, 10:44:11 »
ตัวกระจาย wireless ใช้รุ่นอะไรครับ ถ้าต้องการตั้งรหัสเวลา connect wireless จะอยู่ใน menu security ครับ

หมายถึงเราต้องไปเซ็ตผ่านตัวกระจายสัญญาณทีละตัว แต่ไม่สามารถสั่งผ่านตัว server mikrotik ที่เปิดด้วย winbox ใช่มั้ยคับ
[/quote]

ใช้ ap รุ่นอะไรครับ ถ้าเป็นของ mikrotik ก็จัดการผ่าน winbox ได้เลยครับ

Share via facebook

xx
ปัญหา user login ไม่ได้ขึ้น invalid password

เริ่มโดย lactobacilas เมื่อ อุปกรณ์ Mikrotik Router

1 ตอบ
1580 อ่าน
กระทู้ล่าสุด วันที่ 20 มกราคม 2018, 12:26:35
โดย yod
xx
เปลี่ยน Password สำหรับ Login เข้า Config อุปกรณ์ Mikrotik

เริ่มโดย yod เมื่อ อุปกรณ์ Mikrotik Router

0 ตอบ
18232 อ่าน
กระทู้ล่าสุด วันที่ 29 กันยายน 2013, 00:27:11
โดย yod
xx
Config Mikrotik ออกตั๋ว User/Password ในการ Login เข้า Internet Hotspot

เริ่มโดย yod เมื่อ อุปกรณ์ Mikrotik Router

8 ตอบ
38022 อ่าน
กระทู้ล่าสุด วันที่ 16 พฤษภาคม 2014, 16:02:46
โดย scc
xx
สอบถามเรื่อง Userman กำหนดให้ใช้งานได้ เฉพาะ Mac address ที่ login ครั้งแรก

เริ่มโดย lookbon เมื่อ อุปกรณ์ Mikrotik Router

0 ตอบ
1553 อ่าน
กระทู้ล่าสุด วันที่ 9 มีนาคม 2016, 08:20:38
โดย lookbon
xx
การสร้าง Mikrotik Hotspot User โดย Login ได้หลายๆ เครื่อง พร้อมกัน

18 ตอบ
28220 อ่าน
กระทู้ล่าสุด วันที่ 12 สิงหาคม 2012, 06:03:00
โดย llwswss

Users found this pages searching for: