Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,603
กระทู้ทั้งหมด
10,034
หัวข้อทั้งหมด
4,714

• สอบถามเรื่องการ Forward Port Mikrotik ccr1009-7g-1c-pc
    เริ่มโดย itinca
    Read 7,749 times

รบกวนสอบถามท่านผู้รู้หน่อยครับ คือ ผมใช้ Mikrotik ccr1009-7g-1c-pc จะทำการ Forward Port ให้สามารถดูกล้องวงจรปิดได้จากแอพพลิเคชั่นบนโทรศัพท์มือถือ ปรากฎว่า ไม่สามารถดูจากอินเตอร์เน็ตข้างนอกได้ครับ แต่พอผมเขื่อมต่อไวไฟที่เป็นอินเตอร์เน็ตในวงเดียวกันสามารถดูได้ครับ

IP CCTV : 192.168.20.XXX
Port CCTV : 83

รายละเอียดเพิ่มเติมตามไฟล์แนบนะครับ

ขอบพระคุณมากๆครับ

[/img]

[/img]

ขอสอบถามสองข้อครับ
1 DVR ยี่ห้ออะไรครับ
2 การเชื่อมต่อ Internet แบบไหนครับ ต่อแบบ pppoe-out1  หรือ มี Roter อยู่ข้างหน้า Mikrotik  อีกทีครับคือใช้ Mikrotik ต่อหลัง Router อีกทีครับ

ขอบพระคุณมากครับที่กรุณา

DVR : Panasonic WJ-NV200

มี Router ออยู่ข้างหน้าต่อ เข้ากับ Mikrotik แล้วก็ต่อไปที่กล้องเลยครับ

*** ผมงงตรงที่ว่า ในวงแลนเดียวกันดูได้ แต่ต่างวงแลนดูไม่ได้อ่ะครับ ทั้งที่ผม Forward Port แล้ว ***

ขอบคุณมากครับ

---มือใหม่ครับผม---

***จากภายนอก เน็ทมือถือ เน็ตคนละเส้น  ได้ Foward port จากตัว Roter ให้ Mikrotik ไหมครับ แต่ถ้าจะทำให้ง่ายๆ ให้ ต่อ จาก ISP เข้า Mikrotik โดยตรงครับ แล้วก็เช็คว่า DVR แยก Port media หรือเปล่า ถ้าแยกก็ให้ mikrotik Forward port media เพิ่มครับ
*** วง Lan เป็นวงภายในครับ IP และ gateway เดียวกัน ดูได้อยู่แล้วครับ  ส่วนถ้าจะให้ดูต่างวง Lan ตรง In. Interface ไม่ต้องกำหนดครับ แต่ต้องเป็นวงที่สามารถ ping หากันเจอนะครับ

yod
ลักษณะเหมือน nat ซ้อน nat เลยครับ

ตัว router set เป็น bridge หรือ router ไว้ครับ ใช้ internet แบบไหนครับ ถ้าเป็น fiber แนะนำให้ทำเป็น bridge โดยโทรหาผู้ให้บริการได้เลย และทำตัว mikrotik เป็น pppoe ครับ

ไม่อย่างนั้น ต้องทำ forward port จาก router มา mikrotik และ forward port จาก mikrotik มาที่กล้องครับ