Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,599
กระทู้ทั้งหมด
10,031
หัวข้อทั้งหมด
4,714

• วิธีการ Config อุปกรณ์ Engenius รุ่น ECB-3500 ใน Mode Client Bridge
    เริ่มโดย yod
    Read 20,809 times
yod

วิธีการ Config อุปกรณ์ Engenius รุ่น ECB-3500 ใน Mode Client Bridge

Mode Client Bridge คือ Mode ที่ทำให้อุปกรณ์ Access Point เราเป็นตัวรับ Wireless ครับ จะเหมือนกับพวกตัวรับ USB หรือพวกตัวรับ PCI ที่ต่อกับ Computer ครับ แต่ Port ที่เชื่อมต่อจะเป็น RJ-45 ซึ่งจะสามารถใช้ร่วมกับอุปกรณ์ Network อื่นๆ ที่ต้องการเชื่อมต่อเข้ากับเครือข่ายโดยไม่ต้องเดินสาย Lan ให้ยุ่งยากครับ ส่วนใหญ่ก็จะใช้กับ Dreambox หรือไม่ก็ใช้แทนตัวรับ Wireless ไปเลย

1. เชื่อมต่อ Computer เข้ากับ Access Point โดยมีการ Fix-IP ที่เครื่อง Computer ด้วยนะครับ

2. Login เข้าหน้าจอ Config ของ Access Point ด้วย URL: 192.168.1.1
จะมี Popup ถาม UserName โดยใช้ User=admin Password=admin

3. เข้า Menu --> System --> IP Settings
IP Network Settings: Specify an IP address
IP Address: 192.168.1.200 (อย่าให้ซ้ำกันในวง Network ครับ)
IP Subnet Mask: 255.255.255.0
Default Gateway: 192.168.1.1 (จากตัวอย่าง ของที่ร้านจะใช้ 192.168.1.44 ครับ)
Primary DNS: 192.168.1.1 (จากตัวอย่าง ของที่ร้านจะใช้ 192.168.1.44 ครับ)
จากนั้น Click [Apply]

4. เข้า Menu --> System --> System Properties
Device Name: ตั้งชื่ออุปกรณ์
Operation Mode: Client Bridge

5.  จากนั้นจะเข้าที่หน้าจอเลือกสัญญาณ Wireless ให้ Click ที่ [Site Survey]

6. จะขึ้นหน้าจอแสดงชื่อสัญญาณ Wireless ที่อุปกรณ์ Engenius ECB-3500 สามารถ Detect ได้ครับ เลือกชื่อสัญญาณ Wireless ที่ต้องการเกาะสัญญาณแล้ว Click ที่ ค่า Mac Address (BSSID)

7. จะขึ้นหน้าจอให้ใส่ Wireless Security ในกรณีที่สัญญาณ Wireless ที่ปล่อยมามีการเข้ารหัสไว้ เราต้องตั้งรหัสให้ถูกต้องครับ

8. ตรวจสอบการ Connect ได้ที่ Menu Connection Status ที่ Connection Status ต้องเป็น Associated ครับ แล้วลองทำการเข้า Website ดูได้เลยครับ

เรียบร้อยครับ