Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การ Set Dynanic DNS บน Mikrotik โดยใช้ Service DynDNS.org
    เริ่มโดย yod
    Read 64,185 times

ผมรบกวนคุณ yod ตรวจสอบครับว่าผิดตรงไหนรึเปล่า

yod
ลองเปลี่ยน HTTP Port เป็น Port 9000 ครับ

ผม remote เข้าไป add port 9000, 554 ให้แล้วครับ

อุปกรณ์ dvr รุ่นนี้ทางผมยังไม่เคย set ครับ

น่าจะเป็นปัญหาของ NAT Loopback หรือเปล่าครับ
ถ้าอยู่ในวงเดียวกันจะเข้าผ่าน Dyndns ไม่ได้ แต่ถ้าอยู่วงอื่นจะเข้าได้ไม่มีปัญหา

คนละวงก็ไม่ได้ครับ

ทำเอาผมงงมาก

คุณยอด

ผมต้องการทำ VPN  จาก OFFICE ถึง Site ผมอ่านวิธีที่คุณยอดแล้วทำตามทั้งหมด แต่ติดต้องนี้ครับ IP ที่ได้จะตรงกับ DynDns แต่ที่ Address มันไม่ตรงเพราะอะไรครับ ทำให้ผม VPN เข้าไม่ได้ครับ 3 วัน แล้วยังไม่ได้เลยครับ

yod

ลองตั้งเวลาใน schedule ซัก 3 นาทีครับ แล้วปิด/เปิด router ดูใหม่ ช่วงเวลาที่ส่ง update ไป กับเวลา ณ.ปัจจุบันอาจจะไม่ตรงกัน

พี่ยอดครับ ทำไมเวลาผม copy โค๊ดลงใน New Terminal แล้วมันขึ้นคำว่า stem ตัวสีแดงล่ะครับ (/system stem scheduler...)

ใช้โค๊ดนี้อ่ะครับ /system scheduler add name=dynDNS interval=00:01 on-event="/system script run dynDns\r\n"

ถ้ากด Enter ก็จะขึ้น error
ถ้าลบ stem ออก แล้วกด Enter ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ

ผมมีปัณหาแบบนี้ละท่าน พอมีวิธื แก้ไขไหม

ดูกล้องวงเดื่ยวกันผ่าน Dyndns ไม่ได้ แต่ถ้า ใช้วงอื่นจะดูได้

1. ถ้าเป็นเวอร์ชั่น 6 ขึ้นไปใช้อันไหนครับ พอดีผมไม่ได้ใช้กับกล้อง แต่ใช้กับเครื่องแสกนนิ้วพนักงานเก็บข้อมูลลงServer แล้วต้องออนไลน์ผ่านเน็ทได้ เปิดพอร์ทแล้ว ดูผ่านวงแลนด์ได้แล้ว ทางบริษัทที่ขายมาบอกให้ทำแบบเดียวกับกล้องวงจรปิดตือ เปิดพอร์ท ใส่Host dyndns
2. Mikrotix รุ่น 750G ใช้นเป็น hotspot ด้วยครับ เน็ทเส้นเดียว ทำยังไงให้ออกเป็น Hotsport 1 port อีก 3 port เป็น landport เหมือน AP ทั่วไป

ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ
วีรศักดิ์ ทับทองดี