Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• Unifi Software มองไม่เห็นAP AC LRในวงแลนที่มีระบบ Authen อยูแล้ว
    เริ่มโดย Sumate Pakeenuya
    Read 8,459 times

ผมใช้ Cyberoam เป็นตัว Authen  และได้เขียน Firewall Rule ให้ยกเลิกการ Authen   เพื่อที่จะได้ config อุปกรณ์ AP AC LR  ด้วยโปรแกรม Unifi Software  แต่ว่ามันมองไม่เห็นอุปกรณ์ครับ 
แต่ถ้านำ AP AC LR  ไปเสียบเข้ากับวงแลนที่บ้านcontrolerมันก็มองเห็นอุปกรณ์ครับ
พอจะมีแนวทางแก้ไขมั๊ยครับ

yod

ไม่น่าเกี่ยวกับระบบ Authen เดิมนะครับ ถ้าเป็น Unifi Software ลอง Disable Antivirus กับ Windows Firewall ดูก่อนครับ และตรวจสอบว่า ตัว Firewall มันแจก IP มาให้ Unifi หรือเปล่าครับ

DHCP Server แจกไอพีออกมาแล้วครับ  สแกนไอพีดูแล้ว  ไม่เห็น Unifi 
ลอง Disable  Antivirus  และปิดไฟวอลล์วิโดว์แล้วก็ยังมองไม่เห็น

ออกได้แล้งครับ  ขอบคุณมาก 
สงสัยผมคงเบลอ  เสียบสายแลนผิดกลุ่ม  อยู่คนละวีแลน  มันเลยมองไม่เห็นอุปกรณ์ ;D ;D ;D ;D