Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• สคริป sys
    เริ่มโดย jobbansil
    Read 4,733 times

ใครเคยเจอมั่งครับ วันเดียว ผม โดนทั้งหมด3เครื่อง  ปัญหา internet โดน hack (mikrotik) หลักๆคือ มันเป็นสคริปเรียกว่า sys โดยการทำงานของสคริป มันจะเปลี่ยนสถานะ ขอ user  admin ที่ผมใช้ตั้งค่านู่นนี่นั่น  เปลี่ยนให้เป็นสถานะอ่านหรือมองได้อย่างเดียวไม่สามารถตั้งค่าใดๆได้  รวมถึงจะรีเซ็ทให้เป็นค่าเดิมมันก็ปิดไว้ทุกช่องทาง  ปัญหานี้ ผมคุยกับที่ร้านเห็นว่าตอนนี้ยังไม่สามารถแห้ไขได้ และที่สำคัญ ทาง บ. ใหญ่ mikrotik ไม่รับเคลมประกัน  ผให้เหตุที่ว่าลูกค้าต้องเปลี่ยนpass บ่อยๆ ตั้งยากๆ ปิดพอทยู่นี่ ซึ่งผมบอกเลย ผมทำหมดแล้ว รหัสตอนแรก 4 ตัว ไม่เคยโดนแฮก ต่อมาเป็น10ตัว ตัวเลข+อักษร ก็โดนตั้งแต่ตอนนี่ล่าสุดผสมพิมเลกใหญ่แถมยังบอกพวก*&%เข้าไปแีก็ไม่เหลือครับโดนเหมือนกันมนี้ละอึ้ง เพราผมซื้อ ccr มา ใช้ยังไม่ถึงปี ตินี้ซึ่งตอนนี้ก็ยังทำอะไรไม่ได้ ของไม่ใช่หลักพัน ทั้ง2ตึก โดนhack พร้อมกัน มะวาน ประมาน1900น. แต่ตอนนี้ ตึก2 ผมแห้ปัญหาได้แล้ว(รีเซ็ทได้) เพราะมันยังเปรเวอร์ชั่นเก่า แต่ตึก1 ที่พึ่งซื้อมาต้นปี ยังไม่สามารถทำอะไรได้เลย  ใครมีวิํิรบกวนหน่อยครับ

แนวทางแก้ไขพอมีแนะนำบ้าไหมครับ ... ลองหลายแบบ netinstall ไม่เห็น  Mikrotik ครับ

ขอคุณมากครับพี่ยอด , คุณใหม่ ที่ร้าน sysnetcenter จัดการแก้ไข้ให้เรียนบร้อยแล้วทั้ง 2  เครื่อง (ccr กับ 1100 AH)