Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การ Config Mesh Network บนอุปกรณ์ Ubiquiti Unifi AC Mesh #2
    เริ่มโดย yod
    Read 13,171 times
yod

การ Config Mesh Network บนอุปกรณ์ Ubiquiti Unifi AC Mesh #2

เนื่องจากใน Unifi Software Version 5.8 ขึ้นไป วิธีการทำ Wireless Uplinks บนอุปกรณ์ Unifi Mesh จะเปลี่ยนไปจาก Version เดิมครับ

ถ้ายังมือใหม่ในการ Config อุปกรณ์ Ubiquiti Unifi เพื่อความเข้าใจในระบบ Controller ผมแนะนำให้ดูรายละเอียดใน 2 หัวข้อนี้ก่อนนะครับ

กรณีที่ใช้ Ubiquiti Unifi Cloud Key (UC-CK)
คู่มือการ Config Ubiquiti Unifi Controller Version 5

กรณีที่ใช้ Software Unifi ติดตั้งบนเครื่อง PC แต่ในหัวข้อนี้ถ้าทำ MESH ด้วย ข้อที่ 15 จะใช้ไม่ได้ใน Version 5.8 ขึ้นไปครับ
การ Config Mesh Network บนอุปกรณ์ Ubiquiti Unifi AC Mesh

จากรูป

1. เชื่อมต่อสาย Lan/POE เข้าตัว RootMESH เราจะ set ตัวนี้ให้ Mesh AP อื่นมาเกาะสัญญาณ ทำการ Adopt และ Upgrade ให้เรียบร้อย

ส่วน MESH#1 ซึ่งจะเป็นตัว Mesh ที่จะไปเกาะสัญญาณจากตัว Root Mesh เพื่อมากระจายสัญญาณ Wireless ต่อ แค่สาย Power (POE) อย่างเดียวนะครับ ยังไม่ไต้องต่อเข้าระบบ วางตำแหน่งข้างๆตัว Root Mesh

ถ้าเคย Adopt ตัว MESH#1 เข้าระบบ Controller ไปแล้ว ให้ Reset หรือ Forget อุปกรณ์ตัวนี้ใหม่ครับ

การ Forget อุปกรณ์ Unifi ที่อยู่ในระบบ จะเป็นการ Reset Factory Default ของอุปกรณ์ Unifi

2. Menu Site Configuration ให้ Enable connectiovity monitor and wireless uplink

3. ตั้งชื่อ Alias เป็น RootMESH และที่หน้า Config Wireless Uplinks เลือก Allow meshing to another access point

Click [Apply]

4. ที่ Menu Device จะเห็น AP ตัวที่เราจะตั้งเป็น MESH#1 สถานะจะเป็น Pending Adoption (Wireless) ให้ Click [Adopt] ตรงนี้จะช้าหน่อยนะครับ

5. หลังจาก Adopt และ Upgrade เรียบร้อยจะขึ้น Status Connected (Wireless) จากในรูปเปลี่ยนชื่อเป็น MESH#1 แล้วครับ

ตรวจสอบที่ Menu Wireless Uplinks ค่า SIGNAL จะเป็นระดับสัญญาณที่รับได้จากตัว RootMESH เวลาติดตั้งจริง พยายามอย่าให้ค่านี้น้อยว่า 70% ครับ

เรียบร้อยครับ  ;D