Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,601
กระทู้ทั้งหมด
10,032
หัวข้อทั้งหมด
4,714

• [แจก] ทางเลือกการจัดการ Usermanager ของ mikrotik + Script สำหรับลบ user expired
    เริ่มโดย sup
    Read 13,934 times
sup

ทางเลือกการจัดการ Usermanager ของ mikrotik + Script สำหรับลบ user expired v6.43 ใช้ได้

ผมเขียน Web app ขึ้นมาเพื่อใช้แทนหน้าตา Usermanager เดิมที่ดูยุ่งยากไปหน่อยสำหรับบางคน(ไม่ใช่ Radius server ตัวใหม่) โดยออกแบบใหม่ให้ตัวอักษรใหญ่ขึ้น มีสีช่วยให้หาปุ่มง่ายสำหรับปุ่มที่ใช้บ่อย เปลี่ยนคำศัพท์บางคำให้คนทั่วไปเข้าใจง่ายขึ้น ใช้ PHP API + PHP Desktop ทำให้รันบน Windows ได้เลยไม่ต้องติดตั้งไรเพิ่ม แถมเป็น Web sever ในตัว ถ้ารันบนคอมแล้วเข้าผ่านมือถือได้ด้วย(ผ่าน IP คอมเครื่องนั้น) ตัวเว็ปทำเป็น Responsive Web (อาจไม่สมบูรณ์ เท่าที่ควร) มีทั้งเวอร์ชั่นภาษาไทย และภาษาอังกฤษ และสุดท้ายผมรวบ Profile+Limitation เข้าไว้เหลือตัวเดียวจะได้ไม่ได้เข้าไปกดหลายที่เหมือนของเดิม (ตอนนี้จะตั้งกฏแยกตามเวลาไม่ได้ อาจจะเพิ่มฟีเจอร์นี้มาให้ในอนาคต)

*Script สำหรับลบ user expired อยู่ด้านล่าง

เป้าหมายของตัวนี้คือพยายามทำให้เรียบง่ายต่อการงานใช้พื้นฐาน จัดการลูกค้าและแพคเกจ ตัดเมนูที่ไม่เกี่ยวออก เพื่อลดความสับสน

ไปดูตัวอย่างหน้าตากันเลยละกัน

หน้าล็อคอิน

หน้าหลัก

หน้าจัดการผู้ใช้งาน

หน้าจัดการแพคเกจ

หน้าสถานะ mikrotik

ที่เหลือลองไปโหลดมาเล่นกันได้

*หมายเหตุ ในหน้าผู้ใช้งาน ไม่มี End Time(วันที่หมดอายุ) Time left(เวลาที่เหลือ) เพราะว่าผมหาทางไม่เจอเลย ขนาดใช้ Terminal ของ Mikrotik เองยังดึงข้อมูลส่วนนี้ออกมาไม่ได้ -_-

ดาวน์โหลด
เนื่องจากผมไม่รู้วิธีแนบไฟล์ในเว็ปนี้ จึงจะแนบจาก Google Drive แทนนะครับ
เวอร์ชั้นภาษาไทย : https://drive.google.com/open?id=1GHebp__ZNM0wiMzH4x3htnIxBrPXjRzH
เวอร์ชั่นภาษาอังกฤษ : https://drive.google.com/open?id=1aA89ce090swjZjIQU5oz43EEOzdp6XHe

วิธีติดตั้ง 

• ก่อนการติดตั้ง จำเป็นต้องให้ ตัว RouterOs(mikrotik) Usermanager hotspot หรือที่เกี่ยวข้อง  ใช้งานได้ก่อนนะครับ เพราะโปรแกรมตัวนี้เป็นเพียงหน้าตามาครอบตัวเดิม ซึ่งตัวเดิมยังอยู่ ไปแก้อะไรมันไม่ได้  :'( ถ้าแก้ได้คงไม่ทำตัวนี้ออกมา
  • โหลดไฟล์ -> แตกไฟล์ -> แล้วรัน Usermanager.exe ได้เลย (ทดสอบแค่บน windows 10, ถ้า port 80 ถูกใช้อยู่ให้ลองไปเปลี่ยนใน settings.json > web_server > listen_on แก้เป็น port อื่น)

*สามารถ เอาไฟล์ใน www ไปรันบนพวก apache ได้ โดยผมได้เทสบน PHP เวอร์ชั่น 4.5 ขึ้นไปนะครับ

วิธีล็อคอิน
ตรงหน้าล็อคอิน ใช้ IP ของ mikrotik ส่วน username password ใช้ อันเดียวกับที่เข้า Winbox หรือสร้าง user ใหม่ แล้วตั้ง policy เฉพาะแค่ read write test api sensitive ก็ได้
และเนื่องจากใช้ IP -> service "api" ดังนั้นต้องเปิด service นี้ด้วยนะครับ ใช้ port มาตรฐาน 8728 เท่านั้นก่อนนะครับ เนื่องจากเป็น hard coded ของ library ตัวที่ใช้ ไว้ผมมีเวลาไปแก้ก่อน

โปรแกรมเวอร์ชั่นนี้เอาไปใช้งานกันได้ตามสบายเลยนะครับ แต่คงจะติดแค่ว่าเวอร์ชั่นนี้ เหมาะสำหรับคนใช้น้อยๆ เพราะไม่มี selection
สำหรับคนที่เข้าใจ PHP สามารถเอาไปต่อยอดได้ โดยโค้ดจะอยู่ในโฟลเดอร์ www อย่างน้อยใส่เครดิดให้ผมเล็กน้อย 555

สุดท้าย

Script สำหรับลบ user expired ใช้ใน v6.43 ได้(ผมไม่เคยเทสในเวอร์ชั่นที่เก่ากว่า)
/tool user-manager user remove [find where !actual-profile ];
อันนี้ไปเอาของต่างชาติมาอีกที หา End time หรือ Time left ไม่เจอ เลยใช้ทริกที่ว่า ถ้า user ใช้ profile จนหมด ตรง actual-profile จะว่าง แล้ว script จะไปลบคนกลุ่มนี้
เอาไปใส่ใน System > Scripts แล้วไปเพิ่มใน System > Scheduler ลองไปเทสกันก่อนได้นะครับ

ได้ความรู้จากเว็ปนี้เยอะมาก เลยอยากมาแบ่งปันบ้าง ในส่วนโปรแกรมก็จะพัฒนาถึงจุดนึง ยังไม่การันตีว่าแค่ไหน ถ้ามีพวกฟีเจอร์ดีๆอาจขอแยกไปทำเวอร์ชั่นเสียเงิน หรือถ้ามีผู้สนับสนุนก็อาจจะปล่อยฟรีหมดเลยนะครับ ;D

หวังว่าจะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยนะครับ ถ้ามีฟีเจอร์ไหนอยากให้เพิ่มลองพิมพ์ทิ้งไว้ได้นะครับ แต่ไม่ขอการันตีใดๆนะครับ