Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,603
กระทู้ทั้งหมด
10,034
หัวข้อทั้งหมด
4,714

• สัญญาณ nanom5 มากหรือน้อยดีครับ
    เริ่มโดย connec35
    Read 21,360 times
สงสาร tot

ผมว่า tot ไม่ควรนำอุปกรณ์ประเภทนี้มาใช้น่ะครับ เพราะต่อไป คนจะรู้มากขึ้น และในที่สุดในหมู่บ้านๆ หนึ่ง ก็จะมี nano แค่ตัวเดียวและเปิดเน็ตแค่เส้นเดียว แล้วมาหารค่าใช้จ่ายคนละสี่ห้าสิบบาท แล้วแต่ละบ้านก็จะตั้งรับกับ ง่ายๆ ครับ เพราะ nano บางรุ่นนี่สามารถรับด้วย nano อีกฝ่ายหนึ่งได้หลายๆ ตัว เพราะฉะนั้นต่อไป tot เตรียมเจ๊งครับ เพราะคนจะเช่าสายอินเตอร์เน็ตกัน เพราะจะมีคนหัวใส นำ nano มาติดตั้ง แล้วเช่าเน็ตมาปล่อย แค่เพียงสายเดียว แต่ยิงกระจายออกไป แล้วไปตั้งรับกันถ้วนหน้า และไม่ผิดกฏหมายด้วย ผมว่าเจ๊งครับรอบนี้ เพราะที่ทราบมา ตอนนี้ nano เริ่มเข้ามาเยอะๆๆๆๆ ขึ้นแล้วครับ สงสารแต่ tot ที่รู้เท่าไม่ถึงการณ์ เอาแต่จะสะดวกกะจะไม่ลากสาย

yod

ขอโทษด้วยครับ ผ่ากระดูกโพรงจมูกมา เป็นโรคนอนกรนอะครับ ต้องใส่ท่อคาจมูกเอาไว้กันแผล ความรู้สึกเหมือนจะจามตลอดเวลา  :-\

tot เขาทำ pppoe server ไว้ครับ แบ่ง bandwidth กันไว้เรียบร้อย ก็จะเหมือน net ตามบ้านครับ set ตัวรับให้เป็น pppoe client ใส่ user/password ทีนี้ถ้าเอามากระจายกันต่อความเร็วก็ลดหลั่นกันไป

ที่เลือกใช้ย่าน 5GHz เพราะกฏหมายอนุญาติให้ใช้กำลังส่งได้เยอะครับ

ตอบคุณชัยครับ

เสาส่งเขาสูง 30 เมตร ฝั่งรับแค่ 6 เมตร สัญญาณรับได้อ่อนอยู่แล้วครับ เพราะรับได้ปลายๆของสัญญาณ

ตอบคุณ connect35 ครับ

ลากสาย lan เข้าขา wan ของ router อีกตัวได้เลยครับ ตั้งขา wan ให้เป็น static ip ส่วนขา lan ก็สร้างเป็นวงใหม่ขึ้นมา โดยให้ IP Address ฝั่ง Lan ของ Router เป็นอีกวงนึงครับ
อย่าไปยุ่งค่า config ของอุปกรณ์ที่ทาง tot ติดตั้งไว้ครับ เดี๋ยวมีปัญหาเขาจะมาเรียกเก็บตังค์ค่าแก้ไขซะเปล่าๆ

connec35
ขอบคุนครับ หายไวๆนะครับ สมัยหน้าพี่น่าจะลงสมัคร รมต ไอซีที นะพี่ 55 ตอนนี้ติดปัญหาเดียวครับ คือ ทำเซิฟอูบันตู ยังไม่เป็นครับ เพราะที่ร้านใช้ประมาณ 20 เครื่อง ทั้งเน็ตทั้งเกม ถ้าไม่ทำเซิฟมันจะแล็ค ครับเข้าไปหาใน ลีนุ้กไทย ก็ไม่มีผู้รู้เหมือนกันครับ ผมอยากทราบความแตกต่างระหว่าง เน็ตทั่วไป กับ เจ้า loco m5 ตัวนี้ครับ ว่ามันคอนฟิก แบบ bridg ต่างกันยังงัยครับ หายวันหายคืนครับผม

yod

สวัสดีครับ

วันนี้ไปโรงพยาบาลเอาท่อหายใจออกไปแล้ว ความรู้สึกมันเหมือนหายใจแล้วมันตรงไปที่หลอดลมเลย หมอเขาบอกว่าผนังกั้นโพลงจมูกผมคด เวลาหายใจมันจะไม่สะดวก ตอนนี้รู้สึกว่าหายใจลึกๆครั้งเดียวก็เต็มปอดแล้ว  ;D ;D

server ubuntu ต้องค่อยๆเล่นครับ จับเป็นส่วนๆไป linux มันยากตรงเรื่อง config เพราะเป็นแบบ file config ถ้าเคยเขียนโปรแกรม windows ก็เหมือนๆกับพวก ini อะครับ แต่ปกติใน config file แต่ละส่วนเขาจะมี comment เอาไว้โดยละเอียด

ถ้าเป็นร้าน net ก็ใช้แค่ firewall เพื่อแยกเส้นเน็ตกับเส้นเกมส์ครับ ใช้ keyword พวก iptables ดูครับ และที่สำคัญมากๆคือ proxy เพื่อที่เวลาเรา load patch เกมส์ จะได้ไม่ต้องโหลดไปถึง server เกมส์ทุกครั้ง เครื่องใดเครื่องนึงโหลดแล้ว มันก็จะเก็บไว้ที่ proxy ทีนี้พอเครื่องอื่นโหลด มันก็จะมาเอาที่ proxy โดยตรงเลย

net ทั่วไปกับ locom5 หมายถึงที่ต่อกับ tot ใช่ป่าวครับ ต่างกันแค่ wireless ไม่ต้องมี modem ครับ ถ้าเป็น adsl ต้องมี modem เพื่อ mod/demod สัญญาณออกมา สรุปคือต่างกันแค่ media ครับ อันนึงเป็นสายทองแดง อันนึงเป็นคลื่นวิทยุ

bridge ง่ายๆก็คือสะพานทางข้ามครับ ไม่ทำอะไรเลย เป็นสะพานเพื่อเชื่อมกันเฉยๆ