Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• ขอคำแนะนำหน่อยครับ
    เริ่มโดย wildarms
    Read 19,183 times

ผมต้องการ เเชร์ไฟล์ ละว่าง บ้าน 2 หลัง ระยะทาง  จากจุด A ไป จุด B ประมาณ 7 ก.ม. ครับ
แล้วจุด A เป้นตึก 4 ชั้น จุด B เป้น ตึก 1 ชั้น นะครับ ตอนแรกผมกะทำ VPN เพื่อเเชร์ข้อมูลกัน แล้วผมก็หาข้อมูลไปไดสักพัก ก้มีคนบอกว่า VPN มันจะช้า ตอน โอนไฟล์ไปมา มันจะอยู่ที่ความเร็วเน็ตที่เราใช้อยู่ แล้วก้มีคนเสนอ วิธีนี้ มา ความเร้ว อยู่ที่ 54 -300 Mb ใช้มั้ยครับ ถ้ามีวิธี อื่น ก็ช่วยบอกหน่อยนะครับ ;D

yod

ระยะ 7km ใช้ wireless ส่งข้อมูลหากันได้ครับ แต่จะต้องตั้งเสาสูงซักหน่อยครับ ถ้ายังไงส่งพิกัดละติจูดกับลองติดจูดให้ผมตรวจสอบเพื่อเลือกอุปกรณ์ที่ใช้และความสูงของเสาครับ

ระยะ 7km ใช้ wireless ส่งข้อมูลหากันได้ครับ แต่จะต้องตั้งเสาสูงซักหน่อยครับ ถ้ายังไงส่งพิกัดละติจูดกับลองติดจูดให้ผมตรวจสอบเพื่อเลือกอุปกรณ์ที่ใช้และความสูงของเสาครับ
[/quote]

จุด A 13.691964,101.081203
ส่วนจุด B 13.647777,101.099305

yod

[/quote]

จุด A 13.691964,101.081203
ส่วนจุด B 13.647777,101.099305

[/quote]

ระยะประมาณ 5.2Km ครับ มีช่วงเนินสูงจากระดับน้ำทะเลประมาณ 7 เมตร อยู่ ควรตั้งเสาไม่ต่ำกว่า 14 เมตรครับ

ส่วนอุปกรณ์ ถ้าต้องการ Bandwidth สูงสุด 300Mbps ต้องใช้เป็นรุ่น ชุดติดตั้งเครือข่ายไร้สาย Ubiquiti Wireless Kit RocketM5 + Rocket Dish5 ระยะถึง 40Km. ความเร็ว 300Mbps

หรือ Bandwidth ที่ 5Km ประมาณ 60-80Mbps เป็นรุ่น ชุดติดตั้งเครือข่ายไร้สาย Ubiquiti NanoStation M5 ระยะได้ถึง 10 กิโลเมตร +150Mbps ครับ

เสาต้องสูง กว่า 14 เมตรใช้มั้ยครับ แล้ว ทิศทางแล้วก็มุม ขึ้น ลง ของตัวส่งสัญญาณ นี้จะดูยังไง ครับ

yod

14 เมตรนี้หมายถึงจากพื้นดินครับ ถ้าติดบนหลังคาก็หักลบความสูงได้เลยครับ การติดตั้ง ต้องตรวจความสูงจากระดับน้ำทะเลให้ดีครับ แล้วมาหักลบกับความสูงของอุปกรณ์ที่ติดตั้งบนเสา ปกติหันซ้าย-ขวากว่าจะเจอกันก็ยากแล้วครับ ถ้าเจอขึ้น-ลง อีก งานเข้าครับ  ;D

งั้นเสา ก็ที่ต้องหา คือ - ความสูงของตึก ใข้มะครับ ก็ ตึก 12 เมตร งั้น บนยอดหลังคาก็พอแล้วสิครับ แล้วจุด b ตามรูป ด้าน บน นี้ เป้นตึกชั้น เดี๋ยว เสา ก็ต้อง 10 12 เมตร เลย ใช้มั้ยครับ

yod

งั้นเสา ก็ที่ต้องหา คือ - ความสูงของตึก ใข้มะครับ ก็ ตึก 12 เมตร งั้น บนยอดหลังคาก็พอแล้วสิครับ แล้วจุด b ตามรูป ด้าน บน นี้ เป้นตึกชั้น เดี๋ยว เสา ก็ต้อง 10 12 เมตร เลย ใช้มั้ยครับ
[/quote]

ใช่แล้วครับ เป็นการคำนวนหาความสูงของเสาขั้นต้น ทีนี้ก็ต้องตรวจสอบสถานที่ครับ ว่าทิศทางที่สัญญาณ Wireless พุ่งไป มีสิ่งปลูกสร้างอะไรที่สูงขวางหรือเปล่าครับ การดูด้วย google earth จะไม่สามารถดูได้ครับเพราะเป็นการมองจากมุมบนลงมา และจะไม่ค่อย update จากสถานที่จริงด้วยครับ  :D

ผผผผขึ้ปดูบนลคค -ของ ตึก a มองไม่เหน จุด B เลยละครับ แบบนีีีีีต้อทำไง ครับ

yod

7 Km มองไม่เห็นกันอยู่แล้วครับ  :D ต้องใช้เข็มทิศช่วยครับ