Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,610
กระทู้ทั้งหมด
10,044
หัวข้อทั้งหมด
4,720

• การใช้ Mode AirView Spectrum Analyzer ในอุปกรณ์ UBiQuiTi
    เริ่มโดย yod
    Read 15,604 times
yod

การใช้ Mode AirView Spectrum Analyzer ในอุปกรณ์ UBiQuiTi

Download Airview Spectrum Analyzer ได้ที่ Link นี้ได้เลยครับ Airview Spectrum Analyzer

ก่อนติดตั้ง AirView ต้องติดตั้ง Java Runtime Environment ด้วยนะครับ Download ได้ที่นี้ครับ

Download JRE

หลังจากติดตั้ง JRE เรียบร้อยแล้ว ให้ติดตั้ง Airview ได้เลยครับ

ทีนี้อุปกรณ์ Ubiquiti Access Point ให้ Update Firmware เป็น Version 5.3 ขึ้นไปนะครับ

เข้าที่หน้า Config อุปกรณ์ Ubiquiti ที่ Menu Logo แล้ว Click Launch AirView

จะมี Warning โผล่ขึ้นมาครับ ให้ Click Launch Airview อีกที

หน้าจอโปรแกรม AirView Spectrum Analyzer

เรียบร้อยครับ  ;D

แล้วประโยชน์ใช้ยังไงครับ
ประมาณว่าดูอะไรยังไง ควรจะเอาไปปรับตรงไหนครับ
รบกวนด้วย มีแต่ใช้ไม่เป็นเลยไม่เกิดประโยชน์ครับ

yod

ปกติจะเอาไว้ทำ site survey ครับ เพื่อเลี่ยงย่านความถี่ของเจ้าอื่นๆที่ใช้เหมือนกัน เพราะคลื่นวิทยุถ้ามันคลื่นความถี่เดียวกันมันจะหักล้างกันครับ ทีนี้ถ้าเป็นอุปกรณ์ outdoor เราสามารถตั้งไว้บนเสา แล้วตรวจสอบสัญญาณจากด้านบนได้เลยครับ