Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• สอบถามผู้รู้ด้วยครับติดปัญหาเรื่อง Join Domain ข้ามวง ของ Mikrotik ครับ
    เริ่มโดย poramate01
    Read 3,568 times

ตอนนี้มี Network ใช้งานอยู่ 3 วงครับ
วง A ใช้ IP : 192.168.111.1
วง B ใช้ IP : 192.168.112.1
วง C ใช้ IP : 192.168.113.1

โดยทั้ง 3 วงนี้อยู่ภายใต้ Bridge1 และ IP ของ Bridge1 คือ 192.168.1.1

โดยวง A จะเป็นวงของ Server ส่วนวง B,C เป็นของ Clint ทั้ง 3 วงนี้ สามารถเชื่อมต่อกันได้ เข้ามา
ใช้งาน Share File และ Data Base ของวง A ได้ ไม่ติดปัญหาอะไร ซึ่งก่อนการใช้งานจะต้องทำการ
login ผ่านหน้า Hotspot ของ Bridge1 ก่อน ก็จะสามารถใช้งาน Internet และ เข้าใช้งานข้ามวงได้
ซึ่ง IP ที่ Clint ได้ก็จะเป็น DHCP ของวงที่ Clint ได้เชื่อมต่อไว้ครับ ต่อมาได้มีการแก้ไขเครือข่าย จาก
Wrokgroup มาเป็น Domain เครื่อง Clint  จากวง B และ C ไม่สามารถ Join Domain ได้ครับ โดย
เครื่อง Server ที่ทำเป็น Domain นั้นอยู่ในวง A แต่พอลองเอาเครื่อง Clint มาเชื่อมต่อที่วง A สามารถ
Join ได้ และเครื่องที่ทำการ Bypass จากวง B และ C สามารถ Join ได้ แต่เครื่องที่ต้อง login ผ่านหน้า
Hotspot ต่างวง จะไม่สามารถ Join ได้เลยครับ ทั้งๆ ที่แต่ละวงเป็นสามาชิกของ Bridge1 ตอนนี้ทางผม
เลยต้องปิดการใช้งานของ Hotspot ของ Birdge1 ไปก่อนเพื่อให้สมาชิกของวง B และ C สามารถ Join
Domain ได้ครับ รบกวนเพื่อนช่วยชี้แนะวิธีแก้ไขให้ด้วยครับ ว่าจะแก้ไข้ด้วยวิธีไหนครับ