Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,608
กระทู้ทั้งหมด
10,040
หัวข้อทั้งหมด
4,719

• VPN Site to Site ไม่เชื่อมต่อเกิดจากสาเหตุอะไรครับ ใช้ Router Cisco RV042
    เริ่มโดย panyawat
    Read 8,066 times

รบกวนสอบถามครับ ก่อนหน้านี้ได้ทำการ config VPN Site to Site ระหว่าง ที่บริษัทและที่บ้าน โดยใช้ Router Cisco RV042 ทั้งคู่ และทั้งสองที่ก็ใช้ internet แบบ Fix IP ของ AIS ทั้งคู่ ก่อนหน้านี้ก็ใช้งาานได้ปกติ  แต่ตอนนี้หลุดไป สถานะไม่เชื่อมต่อมาประมาณ 2 อาทิตย์แล้วครับ ลองปิดเปิด router แล้วก็ยังใช้งานไม่ได้เลยครับเกิดจากสาเหตุอะไรครับ แต่สามารถเข้าหน้า ROUTER ทั้งสองที่ได้ปกติ มีคำแนะนำไหมครับ ขอบคุณครับ

yod

เข้าหน้า config ของ router แบบ remote ได้มั้ยครับ

ปัญหา VPN ไม่เชื่อมต่อ จากปกติที่เคยเชื่อมต่อ หลักๆก็ IP เป็น Public IP หรือเปล่าครับ

สามารถ Remote หน้า config rotuer cisco rv042 ได้ทั้งที่บ้านและที่บริษัทครับ
ส่วน IP ที่ใช้เป็นแบบ Fix IP ครับที่ได้จากทาง AIS เสียค่าบริการเพิ่มเติม 1000 บาท ทั้งที่บริษัทและที่บ้านครับ การตั้งค่าก็ตั้งตาม
https://www.sysnetcenter.com/board/index.php?topic=2069.0/การ-Config-VPN-IPSecs-เพื่อเชื่อมต่อเครือข่ายระหว่างสาขาด้วย-Cisco-RV042
แต่เปลี่ยนจาก DDNS เป็น เลข IP ครับ
[/url][/img]

เข้าหน้า config ของ router แบบ remote ได้มั้ยครับ

ปัญหา VPN ไม่เชื่อมต่อ จากปกติที่เคยเชื่อมต่อ หลักๆก็ IP เป็น Public IP หรือเปล่าครับ
[/quote]

yod

[/quote]
[/quote]

ลองหา update firmware ใน web cisco ครับ แต่รุ่นนี้ EOL ไปนานแล้ว อาจจะมีปัญหาที่ Firmware ครับ