Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• ใช้เน็ต catt หลุดๆมาๆ เป็นเพราะอะไรคับ ร้านเน็ตคอม 10 เครื่อง
    เริ่มโดย Dracku
    Read 4,821 times

ผมเปิดร้านเน็ตครับ คอม 10 เครื่อง แต่ก่อนเน็ตมาปกติ แต่ช่วงสองเดือนหลังฝนตกฟ้าร้องพายุเข้า ทำให้เน็ตไม่มา แต่ช่างเขาก็มาซ่อมหละครับ ตั้งแต่ช่างมาซ่อมเน็ตวันนั้นหละ เน็ตหลุดบ่อยมาก มาๆหลุดๆ แจ้งช่างเขามาดูอีก เขาก็บอกว่าไม่รู้สาเหตุ เลขไอพีเครื่องก็ไม่ได้ชนกัน มันเกิดจากอะไรครับ

yod

ต้องหาสาเหตุก่อนว่าเป็นที่ข้างนอก หรือ ข้างใน

เบื้องต้นเข้าไปดู log ใน router ส่วนใหญ่จะใช้คำว่า interface pppoe มันมีการ terminate, disconnect , reconnect บ่อยมั้ย ถ้าบ่อย แสดงว่าอาจะเป็นที่สายสัญญาณ หรือ ตัว router เอง แจ้ง cat ให้ทำการเปลี่ยน แต่ถ้าไม่มี แสดงว่าระบบภายในมีปัญหา ต้องให้พวกช่าง network เข้าไปดูครับ