Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• รูปแบบการกระจายสัญญาณของเสาอากาศประเภทต่างๆ
    เริ่มโดย Tikky
    Read 77,595 times

การกระจายสัญญาณของเสาอากาศแบบติดตั้งภายนอกอาคาร

1.Omni Type

เสาอากาศแบบรอบทิศทาง ใช้สำหรับเชื่อมต่อระบบเครือข่ายไร้สายภายนอกอาคารแบบ Point to Multi-Point เหมาะสำหรับการกระจายสัญญาณรอบทิศทาง หรือการทำจุดกระจายสัญญาณไร้สายสาธารณะ (Wi-Fi Hot Spot)

2.Panel Type

เสาอากาศแบบทิศทาง ใช้สำหรับเชื่อมต่อระบบเครือข่ายไร้สายภายนอกอาคารแบบ Point to Multi-Point เหมาะสำหรับการเชื่อมต่อระหว่างอาคารที่ตั้งกระจายตัวอยู่ในบริเวณเดียวกันแต่ะระยะทางไม่ห่างกันมากนัก และต้องการควบคุมทิศทางของสัญญาณไร้สาย

3.Sector Type

เสาอากาศแบบทิศทาง ใช้สำหรับเชื่อมต่อระบบเครือข่ายไร้สายภายนอกอาคารแบบ Point to Multi-Point และต้องการควบคุมทิศทางในแนวระนาบ เหมาะสำหรับการเชื่อมต่ออาคารที่กระจายตัวอยู่ในบริเวณเดียวกัน และอาคารส่วนใหญ่มีความสูงใกล้เคียงกัน

4.Yagi Type

เสาอากาศแบบทิศทาง ใช้สำหรับเชื่อมต่อระบบเครือข่ายไร้สายภายนอกอาคารแบบ Point to Point เหมาะสำหรับการใช้งานกับ Client ที่ต้องการเชื่อมต่อกับ Access Point ในระยไกล โดยเน้นการกระจายสัญญาณเป็นเส้นตรง

5.Grid Type

เสาอากาศแบบทิศทาง ใช้สำหรับเชื่อมต่อระบบเครือข่ายไร้สายภายนอกอาคารแบบ Point to Point เหมาะสำหรับการเชื่อมต่อระบบเครือข่ายไร้สายจากอาคารสู่อาคาร และต้องการควบคุมทิศทางของสัญญาณไร้สาย

ขนาดกำลังส่งของเสา และระยะที่ใช้งาน
(ระยะที่ได้เกิดจากตัวเลขคำนวณ ทั้งนี้การติดตั้งจริง จะต้องขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อมเป็นสำคัญค่ะ)

Credit : optimus ประเทศไทย

ท่านครับ  ผมควรติดตั้งเสาแบบไหนเพื่อใช้งาน
กับร้านเกมส์ 10 เครื่อง ใช้เน็ต tot 4 m จะเล่น'ได้ไหม

พื้นที่ 3 กม. มีต้นยูคาและ ทุ้งนา ต้นมะม่วงบ้าง ต้นมะพร้าวนิดหน่อย

yod

ใช้ทั่วพื้นที่ทั้ง 3 กม เลยหรือเปล่าครับ หรือใช้เป็นจุดๆ อาจจะติดตั้งเป็นลักษณะ Point To Multi-Point ครับ

โทรสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้เลยครับผม

เบอร์โทรอยู่ไหนครับ หาไม่เจอ ผมว่าจะวาดรูปให้ดู
แนบไฟล์ไม่ได้

ตอนนี้ผมใช้ตัวส่ง Engenius EOC-1650 ยากใช้เสาแบบรอบทิศทาง Omni Type (ระยะทางไม่เกิน 1 km.)
ส่วนตัวรับจะใช้เป็นรุ่น UBiQUiTi NanoStation2 Loco ไม่ทราบว่าจะได้ึรึเปล่าครับ

yod

ได้ครับ แต่ประสิทธิภาพจะไม่ค่อยดีเท่าไหร่ครับ

ได้ครับ แต่ประสิทธิภาพจะไม่ค่อยดีเท่าไหร่ครับ
[/quote]
ถ้าจะให้ดีควรเป็นแบบไหนดีครับ...โดยใช้ตัวส่ง Engenius EOC-1650
ขอบคุณครับ

yod

[/quote]
ถ้าจะให้ดีควรเป็นแบบไหนดีครับ...โดยใช้ตัวส่ง Engenius EOC-1650
ขอบคุณครับ
[/quote]

ถ้าตัวส่งเป็น EOC-1650 ใช้เป็นรุ่น Engenius EOC-1650 เป็นตัวรับดีกว่าครับ ส่วนตัวส่งให้เพิ่มเสา Omni ครับ

คุณยอดครับผมจะแนบรูปลงที่กระทู้ยังไง
อยากลงรูปที่ติดตั้งเสร็จแล้วให้ดูหน่อย....
ใช้่ Engenius EOC-1650 ทั้งหมด

yod

ส่งรูปมาที่เมล์ผมเลยก็ได้ครับ เดี๋ยวผมจะ Upload ขึ้น webboard ให้เลยครับ  ;D