Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• รูปแบบการกระจายสัญญาณของเสาอากาศประเภทต่างๆ
    เริ่มโดย Tikky
    Read 77,596 times

แจ้งปัญหา...หน่อยครับ
ตอนนี้ผมใช้เสา Omni 9db กับ Engenius EOC-1650 ใช้ที่ตัวส่ง ปรับตัวส่งเป็น int ปลายทางรับสัญญาได้
พอปรับมาที่ Ext ปลายทางรับไม่ได้ ตอนนี้กำลังจะลองเอาตัวปลายทางมาเปลี่ยนกับตัวส่งดูว่าสามารถส่งได้
หรือไม่  แต่ว่าอุปกรณ์ปลายทางอยู่สูงยังไม่มีเวลาเอาลงมากลับจากงานก็เย็นแล้ว (เอาไว้ที่เสาไฟฟ้า +6 m.)
ถ้าส่งไม่ได้ ผมจะเอาไปให้เช็คที่ร้านนะครับ ซื้อมาวันที่ 4/09/53

yod

ระยะระหว่างจุดต้นทางและปลายทางประมาณเท่าไหร่ครับ เสา Omni ความเข้มของสัญญาณมันจะอ่อนซักหน่อยนะครับ ถ้าเพียบกับเสาแบบ Panel โดย Gain ขยายของเสาเท่ากันแต่จะได้ระยะไม่เท่ากันครับ

แต่ถ้าอุปกรณ์มีปัญหา ส่งเคลมที่ร้านผมได้เลยครับ :D

[/quote]

ระยะระหว่างจุดต้นทางและปลายทางประมาณเท่าไหร่ครับ เสา Omni ความเข้มของสัญญาณมันจะอ่อนซักหน่อยนะครับ ถ้าเพียบกับเสาแบบ Panel โดย Gain ขยายของเสาเท่ากันแต่จะได้ระยะไม่เท่ากันครับ

แต่ถ้าอุปกรณ์มีปัญหา ส่งเคลมที่ร้านผมได้เลยครับ :D
[/quote]

น่าจะไม่เกิน 120 เมตรครับ วัดจาก Google map ; ว่าจะลงรูปให้ดู
ตอนนี้รอให้เพื่อนเอาตัวปลายลงมาให้อยู่ วันนี้หน้าจะเอาลงได้แล้วยังงัยขอทดสอบก่อน
แล้วจะแจ้งความคืบหน้าให้ทราบนะครับ...

ผมส่งรูปแนวทางในการติดตั้งมาให้ดูครับ

ระยะห่างจากเส้นระดับโดยประมาณ 1.2m. (ใช้กล้องระดับจับระยะทุกจุด)

ถอดเอาจุด D มาทดสอบเสา 9db ผลที่ได้เป็นไปตามที่ได้โทรคุยกับคุณยอดครับ

จุด C ใช้เป็นจุดทดสอบปลายทาง ห่างจากเส้นระดับโดยประมาณ 1.2 m.ระยะห่าง 157m.
เนื่องจากบ้านผมเป็นพื้นที่ชายเขาบ้านผมจะอยู่สูงกว่าบ้านหลังอื่น

yod
ขอบคุณมากๆเลยครับ  ;D ;D ;D

ขออนุญาติเก็บรูปลง Server ผมนะครับ กันรูปหาย