Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• Linksys AG241 ADSL2 เทียบกับ Thomson Speedtouch ST536
    เริ่มโดย UpSquare
    Read 17,250 times

Linksys AG241 ADSL2 เป็นยังไงบ้างเมื่อเทียบกับ Modem Thomson Speedtouch ST536 ที่แถมมากับองค์การฯ

คุ้มที่จะเปลี่ยนมั้ยเพราะรู้สึกว่าความเร็วไม่นิ่งเท่าไหร่ ยิ่งพอวันไหนอากาศร้อน ตัวมันก็ระร้อนมาก ความเร็วก็เริ่มตก (ไม่รู้ว่าเกี่ยวกันหรือเปล่า)

ความเร็ว 6 Mbps วิ่งเต็มที่อยู่ที่ 4 Mbps ครับ

ขอบคุณครับ

yod

สวัสดีครับ

เรื่อง speed นี้พูดยากครับ เพราะถ้าไม่ได้สมัครแบบ guarantee bandwidth ไว้ ความเร็วก็จะแชร์กับคนอื่นๆไปด้วย

ในกรณีที่ใช้ modem และทำหน้าที่เป็น router ด้วย มันใช้ได้ระดับหนึ่งครับ แต่มันจะดีสู้แบบแยกไม่ได้ครับ modem 1 ตัว และ router อีก 1 ตัว ประสิทธิภาพจะดีกว่า

วันไหนที่ speed drop ลง ให้ลองดึงปลั๊ก modem ออก และเสียบกลับเข้าไปใหม่ ถ้า speed มันกลับมาดีเหมือนเดิม แสดงว่า modem ที่ใช้เริ่มมีปัญหาแล้วครับ