Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• สอบถามเรื่อง network และตัวอุปกรณ์ ครับ
    เริ่มโดย aha2pro
    Read 12,406 times

สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ขอสอบถามหลายข้อหน่อยนะครับ
พอดีมีโครงการที่จะทำ Hotspot ใหม่หมู่บ้านแถวชนบทนะครับ ส่วนใหญ่ก็จะเป็นบ้านไม้ 1ชั้น
...ขอถามแยกเป็นข้อๆตามนี้ครับ

1.ถ้ามี User ที่ประมาณ 20-30 คน ในความเร็วเน็ต 6Mb/512kb สามารถรองรับได้รึปล่าวครับ
เนื่องจากผมเองได้สอบถาม tot ในพื้นที่แล้วว่าไม่สามารถอัพความเร็วเน็ตได้ แต่ผมสามารถเพิ่ม
สายเน็ตอีกได้ ก็คือถ้า 6Mb ไม่พอสำหรับ 20-30 User ผมก็จะเพิ่มสายเน็ตอีกเส้น แล้วรวมเน็ต
ท่านคิดว่า 20-30 User นี่เพียงพอรึปล่าวครับ

2.สืบเนื่องจากข้อ1. จริงรึปล่าวครับที่ tot ไม่สามารถเพิ่มความเร็วเน็ตได้ ในสายเดิม ทั้งๆที่เน็ตเข้าถึง
หรือทาง tot เค้าขี้เกียจดำเนินการ โดยบอกว่าเป็นพื้นที่ห่างไกล ...อันนี้สงสัย

3.20-30 User ควรกำหนด bandwidth up/download ที่เท่าไหร่ดีครับ

4.ในรัศมีรอบวงกลมๆ 1-2 กม.การใช้เสา omni 15dBi ตัวนี้ ท่านคิดว่าดีหรือไม่ หรือมีตัวอื่นที่แนะนำ

5.ตัวเสา Antenna 9dBi จะช่วยให้รอบๆบ้าน 10-30 ม. รับสัญญาณได้ดีจริงรึปล่าว

6.สายสัญญาณระหว่างเสา omni15dBi กับ RK M2 ไม่ควรยาวเกินเท่าไหร่

7.สาย Lan ระหว่าง RB450G กับ RK M2 ไม่ควรยาวเกินเท่าไหร่

8.ควรตั้งค่าแต่ละอุปกรณ์เป็น โหมดไหน อย่างไรครับ ขอบอกเป็นตัวๆเลยครับ ตั้งแต่ TD8817 เลย
ที่เหมาะสมกับ Hotspot ที่สุดครับ

ขอถามเพียงเท่านี้ก่อนละกันครับ ยังมีอีกหลายอย่างที่ไม่เข้าใจ ยังไงรบกวนด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ.....

yod

สวัสดีครับ

1.ถ้ามี User ที่ประมาณ 20-30 คน ในความเร็วเน็ต 6Mb/512kb สามารถรองรับได้รึปล่าวครับ
เนื่องจากผมเองได้สอบถาม tot ในพื้นที่แล้วว่าไม่สามารถอัพความเร็วเน็ตได้ แต่ผมสามารถเพิ่ม
สายเน็ตอีกได้ ก็คือถ้า 6Mb ไม่พอสำหรับ 20-30 User ผมก็จะเพิ่มสายเน็ตอีกเส้น แล้วรวมเน็ต
ท่านคิดว่า 20-30 User นี่เพียงพอรึปล่าวครับ

เรื่องความเร็ว Internet ต้องลองดูก่อนครับ ถ้าไม่มีการ Load Bit ความเร็วจะไม่ค่อยมีปัญหามากครับ

2.สืบเนื่องจากข้อ1. จริงรึปล่าวครับที่ tot ไม่สามารถเพิ่มความเร็วเน็ตได้ ในสายเดิม ทั้งๆที่เน็ตเข้าถึง
หรือทาง tot เค้าขี้เกียจดำเนินการ โดยบอกว่าเป็นพื้นที่ห่างไกล ...อันนี้สงสัย

คือถ้าคู่สายอยู่ไกลจากตู้สาขา หรือสายโทรศัพท์เก่าๆ จะทำให้มี Noise เข้ามาในสายครับ ความเร็วที่ได้ ก็จะตกลงไปครับ เช่นถ้า Maximum สุดที่สายที่ลากมาถึงบ้านเรารับได้เต็มที่แค่ 3Mbps การจะไปสมัคร 6Mbps จะเสียเงินกันฟรีๆครับ

3.20-30 User ควรกำหนด bandwidth up/download ที่เท่าไหร่ดีครับ

ซัก 512Kbps - 1Mbps ก็พอครับ ถ้าลูกค้าบ่นๆว่าช้า ค่อยเพิ่มครับ

4.ในรัศมีรอบวงกลมๆ 1-2 กม.การใช้เสา omni 15dBi ตัวนี้ ท่านคิดว่าดีหรือไม่ หรือมีตัวอื่นที่แนะนำ
5.ตัวเสา Antenna 9dBi จะช่วยให้รอบๆบ้าน 10-30 ม. รับสัญญาณได้ดีจริงรึปล่าว

ข้อดีของเสา Omni คือมันรอบทิศทาง (360 องศา) แต่องศาการกระจายสัญญาณแนวตั้งมันแค่ 10 องศาครับ ตั้งสูงไปก็ไม่ดี เพราะสัญญาณจะข้ามอุปกรณ์ไป ตั้งต่ำไปก็ไม่ได้เพราะเนื่องจากการกระจายรอบทิศทางจะทำให้สัญญาณอ่อนลง การทะลุทะลวงจะแย่มากครับ

ว่าแต่ การต่อเสาตามรูป ผิดหลักการอย่างแรงเลยครับ ในเสามันมีค่าที่เรียกว่า VSWR อยู่ ค่าๆนี้มันจะมีผลกับอุปกรณ์ Access Point อย่างมากครับ การใช้เสาที่ไม่ดี มีค่า VSWR สูง จะมีค่า Feedback กลับ และเมื่อใช้กับอุปกรณ์ AP ที่มีกำลังส่งสูงๆ จะทำให้ภาคส่งของ AP จะมีปัญหาเอาง่ายๆครับ และในตัว Rocket มันไม่ใช่ AP ที่ทำงาน 2 ตัวอยู่ข้างในโดยแยกการทำงานเสาละตัวนะครับ ทั้ง 2 เสามันทำงานร่วมกันครับ

6.สายสัญญาณระหว่างเสา omni15dBi กับ RK M2 ไม่ควรยาวเกินเท่าไหร่

ถ้าเป็นสาย LLC200 จะทำให้ Loss ประมาณ 0.7dB ต่อ เมตรครับ

7.สาย Lan ระหว่าง RB450G กับ RK M2 ไม่ควรยาวเกินเท่าไหร่

ถ้าสาย Lan UTP ที่เป็นสายแท้ (หมายถึงข้างในเป็นทองแดง) ได้เต็มที่ 100 เมตรครับ

8.ควรตั้งค่าแต่ละอุปกรณ์เป็น โหมดไหน อย่างไรครับ ขอบอกเป็นตัวๆเลยครับ ตั้งแต่ TD8817 เลย
ที่เหมาะสมกับ Hotspot ที่สุดครับ

TD8817 : Bridge Mode
RouterBoard: Gateway PPPoE Client
AP: เป็น Bridge ธรรมดาครับ

ขอบคุณมากนะครับ ที่สละเวลามาช่วย

ตามที่ท่านว่า การต่อนี้ผิดหลัก
จริงๆแล้วควรต่ออุปกรณ์ไหน อย่างไร ถึงจะได้คุณภาพมากที่สุดครับ
อยากจะส่งให้ทั้งในบ้านและรอบๆบ้านได้ทั่วถึงครับ

เพราะตัว omni 15 dBi ไว้ระยะไกล
ส่วนระยะใกล้นี่ ทำอย่างไรดีครับ

ขอบคุณครับ

yod

เสา Omni 15dBi หรือเสาอื่นๆ มันส่งได้ทั้งใกล้และไกลครับ หมายถึงตั้งแต่ 0 เมตร - ...เมตร ;D