Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• ขอถามเพิ่มเติมครับ เกี่ยวกับ mikrotik
    เริ่มโดย aha2pro
    Read 7,052 times

1.RouterOS  มันมีมาในเครื่องเลยตั้งแต่ซื้อมา รึว่าเราต้องมาลงเองครับ

2.ถ้าเอา RouterOS มาลงในคอม หมายถึงต้อง format เครื่อง แต่เครื่องในที่นี้
หมายถึงตัว mikrotik ไม่ใช่เครื่องคอมเราใช่รึปล่าว วินโดว์ยังเป็น OS ของคอมปกติ

3.จะเปิดใช้เจ้า RouterOS นี่ต้องเข้าทาง winbox ใช่ไม๊ครับ ซึ่งก็ต้องไปโหลดมาลงอีก

4.user man นี่ก็คือ หัวข้อนึงในตัว RouterOS รึว่าต้องไปโหลดมาลงอีกครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

yod

สวัสดีครับ

1.RouterOS  มันมีมาในเครื่องเลยตั้งแต่ซื้อมา รึว่าเราต้องมาลงเองครับ
ถ้าเป็น RouterBoard มันจะมี RouterOS มาในเครื่องเลยครับ และ RouterOS จะแบ่งตาม Level License ครับ

2.ถ้าเอา RouterOS มาลงในคอม หมายถึงต้อง format เครื่อง แต่เครื่องในที่นี้
หมายถึงตัว mikrotik ไม่ใช่เครื่องคอมเราใช่รึปล่าว วินโดว์ยังเป็น OS ของคอมปกติ

ตัว RouterBoard จะมี OS ที่ชื่อ RouterOS เปรียบเสมือน RouterBoard เป็น Computer ส่วน RouterOS เปรียบเหมือน Windows อะครับ
ถ้าต้องการนำ RouterOS ลงใน Computer ต้อง Format เครื่องครับและก็ติดตั้งเหมือนติดตั้ง Windows ครับ

3.จะเปิดใช้เจ้า RouterOS นี่ต้องเข้าทาง winbox ใช่ไม๊ครับ ซึ่งก็ต้องไปโหลดมาลงอีก

Winbox เป็นโปรแกรม GUI ที่เอาไว้สำหรับ Config ตัว RouterOS ครับ สามารถคลิกๆๆได้เลย หรือจะ Config ผ่าน Telnet หรือ SSH ก็ได้ครับ แต่จะเป็นการ Config แบบ Command Line ครับ

4.user man นี่ก็คือ หัวข้อนึงในตัว RouterOS รึว่าต้องไปโหลดมาลงอีกครับ

UserMan เป็น Package นึงของ RouterOS ครับ ก็ประมาณโปรแกรมที่ลงใน Windows ครับ เพียงแต่ว่าขั้นต้นทาง Mikrotik จะติดตั้งมาไม่หมด เพื่อเป็นการประหยัดหน่วยความจำ สามารถ Download ได้ที่ web mikrotik ได้เลยครับ