Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,614
กระทู้ทั้งหมด
10,048
หัวข้อทั้งหมด
4,720

• แนะนำวิธีหน่อยครับ locom2
    เริ่มโดย vicifa403
    Read 7,863 times

จะทำ ap wds ครับ ระหว่าง
1. จาก modem router + สายแลน + locom M2 ( ตัวที่ 1 ) + wds + locom M2 ( ตัวที่ 2 )  + wrt54gl ( ap )
2. จาก modem router + switch hub ( ตัวที่ 1 ) + switch hub ( ตัวที่ 2 ) + สายแลน + locom M2 ( ตัวที่ 1 ) + wds + locom M2 ( ตัวที่ 2 )  + wrt54gl ( ap )

แบบไหน จะดีกว่ากัน
แล้วแบบที่สองมีข้อด้อยหรือผลเสียยังไงครับ
คือถ้าแบบที่ 2 ผมจะได้ไม่ต้องเริ่มเดินสายแลนเหมมือนแบบที่ 1 เพราะแบบที่สอง มีคนทำไว้ก่อนแล้ว จะไปรอดักเอาข้างหน้าเลย จะได้ไม่ต้องเดินสายแลนบนฝ้าเพดานครับ

yod

ไม่ต่างกันครับ ตัว switch มันไม่เหมือนกับพวก hub สมัยก่อนครับ สะดวกแบบไหนติดตั้งแบบนั้นได้เลยครับ ส่วน wrt54gl ให้เปลี่ยน ip และปิด dhcp ด้วยนะครับ frequency (channel) ก็อย่าให้ตรงกับตัว loco m2 ครับ

โสรัชย์
มีภาพตัวอย่างไหมครับ

wds คืออะไรครับ

ขอบคุณมากครับ