Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การ Config Log Management ในอุปกรณ์ Wireless Router WRT54GL
    เริ่มโดย yod
    Read 29,649 times
yod

Config Log Management ในอุปกรณ์ Wireless Router WRT54GL

สวัสดีครับ

หัวข้อนี้จะเป็นเรื่องการ  Config Log Management หรือการเก็บ Log ในการใช้งาน Internet ในอุปกรณ์ Wireless Router WRT54GL หัวข้อนี้ผมทดสอบโดย Update Firmware ของอุปกรณ์ เป็น DD-WRT V23 SP2

1. เข้า Internet Explorer 192.168.1.1 ใช้ User/Password ที่ตั้งไว้ครับ

2. Set Mode WRT54GL เป็น PPPoE

3. เข้าที่ Menu Administration --> Log โดย Set ตามนี้ครับ
Log: Enable
Log Level: High
Option: ผมเลือก Accepted อย่างเดียวครับ (Concept เดียวกะ Linux Firewall เวลาเขียน IPTables ครับ)
จากนั้น Click [Save Setting] ครับ

ลองเข้า Internet โดยเข้าตาม Website ต่างๆดูครับ แล้ว Click ปุ่ม [Outgoing Log] จะเห็นว่ามี Transaction เกิดขึ้น จะเป็นขาออกครับ (ขอบัง IP ไว้นะครับ โหลดบิทล้วนๆ  ::))

แต่ก็มีข้อจำกัดคือ ตัว Router WRT54GL มันเก็บนิดเดียว ถ้าเราจะให้มันเก็บเยอะๆ ก็ต้องมี Server มาเก็บ อาจทำเป็นโปรแกรมขึ้นมาอ่าน package ที่เป็นมาตรฐาน RFC 3164 ขึ้นมาครับ การทำ Server ก็อาจจะใช้ Linux หรือ Ubuntu, CentOS แล้ว Install พวก Syslog ลง Config นิดหน่อยมันก็เก็บค่าได้แล้วครับ

และเราต้อง Set เพิ่มเติมอีกนิดหน่อยครับ

4. ที่ Menu Adminitration --> Services ไปที่หัวข้อ System Log รายละเอียดตามนี้ครับ
Syslogd: Enable
Remote Server: IP ของเครื่องที่เราลงโปรแกรมเก็บ Log เอาไว้ครับ ถ้าให้ดี Fix IP ที่เครื่องไปเลย

จากนั้นก็ Click [Save]

เรียบร้อยครับ  ;D

ของผมใช้ DD-WRT V24 SP1 ทำไมหน้าต่างในการปรับตั้งค่าไม่เหมือนกันเลยครับ
ตอนนี้ลองจนมั่วเลยครับรีเซ็ทใหม่ไปหลายรอบแล้วก็ยังตั้งค่าไม่ได้เลยครับ

yod

ได้ครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะทำการ capture รูปมาลงให้ครับ

golf
Firmware ของอุปกรณ์ ผมเป็น DD-WRT V24 SP2 std ก็หาเมนู log ไม่เจอครับ มันอยู่ตรงไหนครับ ช่วยทีครับ

yod

จะอยู่ใน Menu Service --> Service --> System Log เลือก Enable ครับ