Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• Mikrotik rb450g ทำได้มั้ยครับ
    เริ่มโดย lithium
    Read 9,984 times

มี 2 wan... Mikrotik RB450g  2  ตัว .....
(อาคารละ 1 wan...ระยะห่าง 20 เมตร)

wan 1 (20/2เมก) ----------------450g------------Lan 35 user (block bittorrent,จำกัดแบนด์วิธ,เว็บลามก)
|
|
|
20 เมตร
|
|
|
  wan 2 (20/2เมก) ---------------450g --------------- Lan 35 user (block bittorrent,จำกัดแบนด์วิธ,เว็บลามก)

อยากจะทำ hotspot โดยรวมสัญญาณ 2 wan นี้จะได้มั้ยครับ ?????
Lan ก็แยกอิสระไปเลย ....

โปรดชี้แนะแนวทาง ด้วยครับ
ลืมถาม  คุณธนวิช  เซ็ตตามที่ผมบอกมาด้วยหรือเปล่าครับ หรือว่าเซ็ตมาแค่ในคู่มือ
เพราะไม่แน่ผมอาจจะ  รีเซ็ต  หรือรบกวนส่งไฟล์แบ๊คอัพ  มาทางเมลล์จะขอบคุณมากครับ
ขอถามอีกนิดนึง  ถ้าเราอัพเกรดพวก เฟิร์มแวร์ , ไลเซ้น, สามารถทำได้มั้ยครับ
จะหมดประกันหรือเปล่า เพราะที่ให้มาเป็นเวอรืชั่น 4.11

ขอบคุณ  sysnet center  มา ณ ที่นี้ครับ

yod

การรวม bandwidth ต้องรวมจากต้นทางเลยครับ

ผม set ให้ตามที่แจ้งมาทางเมล์ครับ ถ้า reset ขั้นต้นให้เข้า menu file --> Click Backup จะเป็นการ Backup ค่าที่ผม set ไว้ครับ ในกรณีที่ต้องการ restore ก็เลือกไฟล์ .backup แล้วก้ restore ได้เลยครับ

การ upgrade firmware ที่มาจากผู้ผลิต ไม่มีปัญหาครับ แต่ที่ผม upgrade version นี้ให้เป็นเพราะ script บางตัวที่ผมเขียนไว้ เช่น clear session, log, user expire มัน run ได้แต่ version นี้ครับ

มีวิธีการแยกวง hotspot คนละอาคารแบบอิสระมั้ยครับ
เห็นแค่สัญญาณแต่เล่นไม่ได้ถ้าข้ามฝั่ง

งงมั้ยย ???
ขอบคุณครับ

yod

งงครับ ;D

ถ้า set ip class แต่ละอาคารคนละ class กัน และอุปกรณ์ Access Point ให้ ip อยู่ class เดียวกันกับฝั่งนั้นๆ ก็แยกอิสระจากกันแล้วครับ

ผมหมายถึงเครื่องของ user แต่ละคนอ่ะครับ
เราสามารถควบคุมหรือว่า จัดสรร ให้เขาได้มั้ยว่า
อาคาร 1  ให้เล่นเฉพาะสัญญาณที่ปล่อยมาจากอาคาร 1 ถึงแม้จะเห็นสัญญาณจากอาคาร 2 แต่ก็ไม่สามารถเล่นได้ ???

ขอบคุณครับ

yod

ได้ครับ เพราะถ้า user ที่สร้างจาก mikrotik คนละตัวกัน มันจะมองเป็นคนละ account ครับ