Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• สอบถาม service mikrotik ครับ
    เริ่มโดย lithium
    Read 9,235 times

อยากทราบ ...
1. วิธีเช็ค ว่า service ตัวไหนที่เรายัด  script  ลงไปแล้วมัน run และทำงานหรือเปล่า
2. วิธีตั้งเวลารีบู๊ต ... RB ....จำเป็นมากมั้ยครับ ??
3. ที่ตั้งมาจากร้านเป็น bridge ..คือ.... port Eth 2-5  ใช่มั้ยครับ
4. แล้วพอร์ตไหนจะทำ hotspot เซ็ตเองได้หรือเปล่า ??
5. แนะนำ AP และวิธีตั้ง่คาเบื้องต้น ด้วยครับ

ตอนนี้ระบบ lan ใช้งานได้แล้วครับ  สุดยอดจริงๆ  ฟังก์ชั่นมากมาย
กำลังตามเก็บรายละเอียดในนี้อยู่ ว่าฟังก์ชั่น ไหนที่จำเป็นๆ มาก ๆ
หรือที่ยังไม่ได้ลงเนื้อหาในเว้บ มีมั้ยครับ  สะดวก pm หรือ mail ก็ได้ครับผม

ขอบคุณ  sysnet มากครับ ^^

yod

สวัสดีครับ โทรหาทางผมได้โดยตรงเลยนะครับ ปกติ webboard ผมจะเข้ามาตอบเวลาช่วงว่างจากการ support ลูกค้าอะครับ เลยจะตอบช้านิดนึง  ;D

1. วิธีเช็ค ว่า service ตัวไหนที่เรายัด  script  ลงไปแล้วมัน run และทำงานหรือเปล่า
ถ้าไม่มีการ error จะมี run count ขึ้นมาครับ แต่ถ้าทำงานหรือไม่ ต้องไปตรวจสอบผลที่เรา run ไว้ครับ สมมุติเช่น dynamic dns เราต้องไป check ที่ dyndns.org ว่า ip ที่ทางนั้นแจ้งตรงกับใน address list หรือเปล่า

2. วิธีตั้งเวลารีบู๊ต ... RB ....จำเป็นมากมั้ยครับ ??
ถ้า user เยอะ ควรจะมีครับ

3. ที่ตั้งมาจากร้านเป็น bridge ..คือ.... port Eth 2-5  ใช่มั้ยครับ
ใช่แล้วครับ ตรวจสอบได้ที่ menu bridge --> port ได้เลยครับ ว่ามี port ไหนเป็นสมาชิกใน bridge มั้ง

4. แล้วพอร์ตไหนจะทำ hotspot เซ็ตเองได้หรือเปล่า ??
Port bridge ครับ set ได้เองเลยครับ แต่ขั้นต้น backup ค่า config ไว้ก่อนก็ดีครับ เข้า menu file --> click backup เผื่อ set แล้วเจ๊ง ก็กด restore แล้ว reboot ได้เลย

5. แนะนำ AP และวิธีตั้ง่คาเบื้องต้น ด้วยครับ
ถ้าเป็น indoor ก็ของ engenius ถ้าเป็น outdoor ก็ของ ubiquiti ครับ

ตอนนี้กำลังทำเรื่อง load balance แบบ pcc ครับ ได้ผลยังไงเดี๋ยว up ขึ้น webboard ครับผม  ;D ;D ;D

รบกวนอีกนิดครับ
WRT54GL    เอามาทำ  AP
จะต้องอัพ  firmware ตัวไหนครับ  จะเสถียรและเวิร์คที่สุด

ตอนนี้กำลังอ่าน  https://www.sysnetcenter.com/board/index.php/topic,466.0/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3-Config-%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%9A%E0%B8%9A-Hotspot-%E0%B9%81%E0%B8%9A%E0%B8%9A-PPPoE-Server-%E0%B8%A3%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%A1%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%9A-WRT54GL.html

ถ้าเซ็ตตามนี้  user  จะล้อกอินซ้ำกันได้มั้ยครับ
หมายถึง  id  และ  pass  เดียว  log in  ซ้อนกันหลายเครื่อง
อยากจะบล้อค  ตรงนี้อ่ะครับ  1 id  ต่อ 1 user ไปเลย

รบกวนด้วยครับ

yod

ใช้เป็น hotspot ธรรมดาก็พอครับ ถ้าเป็นแบบ PPPoE จะยุ่งยากไปสำหรับ user ครับ

โดยปกติระบบ hotspot ค่า default ของ user profile จะได้ 1 id ต่อ 1 user อยู่แล้วครับ ถ้าคนนึง online อยู่ อีกคนเอาไปใช้ใน้วลาเดียวกันจะใช้ไม่ได้ครับ

wrt54gl up firmware เป็น v23 ก็พอครับ ถ้าไม่ได้ทำ mode repeater

ที่กล่าวมาคือเซ็ตมาเบื้องต้นมาแล้วใช่มั้ยครับ

ขอบคุณมากครับ