Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,591
กระทู้ทั้งหมด
10,018
หัวข้อทั้งหมด
4,705

• การ Config อุปกรณ์ UniFi AccessPoint เพื่อใช้งานใน Mode Hotspot Authenticate
    เริ่มโดย yod
    Read 71,168 times
yod

การ Config อุปกรณ์ UniFi AccessPoint เพื่อใช้งานใน Mode Hotspot Authenticate

สวัสดีครับ

อุปกรณ์ UniFi AP ทาง Ubiquiti ได้ออก Software UniFi Controller ใหม่ขึ้นมาคือ Version 2.0 ซึ่งจะรองรับการทำ Hotspot Authenticate หรือการที่ต้องพิสูจน์สิทธิในการเข้าใช้งาน Internet และสามารถจำกัด Bandwidth ให้แต่ละเครื่องลูกข่ายที่เชื่อมต่อเข้ามา แต่จากการทดสอบจะจัดการ Bandwidth ไม่ค่อยเก่ง บวกลบอยู่เกือบ ๆ 20% สามารถกำหนดเวลาการ Online Time ได้ เช่นให้เข้าใช้งาน Internet กี่นาที ชั่วโมง หรือ วันได้

ส่วน Feature ที่เพิ่มขึ้นมาสามารถอ่านได้จาก Webboard UBNT ได้เลยครับ UniFi - 'a Release 2.0.0

แต่ ณ.ตอนนี้ยังเป็น Version 'a อยู่ ถ้าจะทดสอบใช้ให้ Backup ค่า Config เดิมไว้ก่อน โดยเข้าที่ Menu Admin แล้ว Click Download Backup Setting ครับ เพราะถ้า Implement ไปแล้ทั้งระบบ มีปัญหาขึ้นมา เดี๋ยวเรื่องยาว  :(

การ Config Security ของ UniFi AP จะมี 3 รูปแบบให้เลือกครับ

1. การใช้ Wireless Security ซึ่งก็จะมี Open, WEP, WPA การ Config ลักษณะนี้จะไม่ขออธิบายนะครับ เพราะเป็น Security พื้นฐานของ Access Point ทั่วๆไป ซึ่งจะถามรหัสกันตั้งแต่ Click Connect Wireless เลยครับ

2. การใช้ Simple Password การใช้ Security แบบนี้ เครื่องลูกข่ายจะสามารถเชื่อมต่อ Wireless ได้ แต่เมื่อเข้า Website จะมีหน้าจอถามรหัส  ซึ่งรหัสที่สร้างขึ้นจะสามารถใช้ร่วมกันได้ทุกเครื่อง สามารถกำหนดระยะเวลาการใช้งาน Internet ได้

3. Mode Hotspot ทางผู้ดูแลระบบจะต้องทำการพิมพ์ตั๋วขึ้นมาแจกให้กับผู้ที่ต้องการใช้งาน Internet ซึ่งรหัสจะเป็นของใครของมัน หรือจะกำหนดให้ใช้ร่วมกันก็ได้ครับ

ติดตั้ง Software

1. Download Software Version 2.0 ตาม Link ด้านบน และทำการติดตั้งให้เรียบร้อย ถ้าในเครื่อง Computer ลง Version เก่าไว้ ให้ UnInstall ออกก่อนนะครับ

2. Initial Config เหมือน Version ก่อนๆ โดยที่สัญญาณ Wireless สำหรับ Guest ผมตั้งชื่อเป็น sysnet-free-wifi

3. จัดการกำหนดความเร็ว Internet ให้กับเครื่องลูกข่าย
เข้า Menu Settings --> User Groups

จะมีค่า Default ของเดิมอยู่ ซึ่งเป็น Unlimited
Click [Create]

กำหนดชื่อ Group
Download Limit ค่า Download ผมตั้งเป็น 2000Kbps
Upload Limit ค่า Upload ผมตั้งเป็น 512Kbps
จากนั้น Click [Apply]

เข้า Menu Settings --> Wireless Networks --> Click Edit ที่ สัญญาณ Wireless ที่กำหนดเป็น Guest ไว้ sysnet-free-wifi

เลือก User Group เป็น sysnet-customer

ทดสอบเชื่อมต่อ Wireless ครับ ในตัวอย่างผมไม่ได้ตั้ง Wireless Security ไว้ จะเชื่อมต่อได้เลย

การจัดการเรื่อง Bandwidth ยังไม่ค่อยจะตรง แต่ก็ถือว่าจัดการได้ระดับนึง

การใช้ Mode Simple Password เพื่อกำหนดให้เครื่องลูกข่ายที่เชื่อมต่อ Wireless ต้องใส่ Password เมื่อเข้า Internet

1. เข้า Menu Settings --> Wireless Networks --> Click Edit ที่ สัญญาณ Wireless sysnet-free-wifi
Click เลือกที่ Guest Policy

2. เข้า Menu Settings --> Guest Control
เลือก Authentication เป็น Simple Password
กำหนด Guest Password
กำหนด Expiration เพื่อกำหนดเวลาการเข้าใช้งาน Internet ของเครื่องลูกข่าย
Landing Page สามารถกำหนด URL เมื่อเวลา Login สำเร็จจะ Redirect ไปยัง URL ที่กำหนดไว้ครับ

3. เมื่อเชื่อมต่อเข้า Wireless แล้วทดสอบเข้า Website จะมีหน้าจอให้ใส่รหัสผ่านเพื่อเข้าใช้งาน Internet ซึ่งรหัสผ่านนี้จะสามารถใช้พร้อมๆกันได้ครับ

การใช้ Mode Hotspot เพื่อพิมพ์ตั๋วรหัสผ่านให้กับทางผู้ใช้งาน เมื่อต้องการเข้าใช้งาน Internet

1. เข้า Menu Settings --> Guest Control
เลือก Authentication เป็น Hotspot
Click เครื่องหมายถูก ที่ Enable voucher-based authorization

แล้ว Click [Go to Hotspot Manager]

2. จะขึ้นหน้าจอจัดการ Vouchers

Click [Vouchers]

กำหนด
Create: จำนวนตั๋ว ที่ต้องการสร้าง ถ้าใช้งานจริงสร้างทิ้งไว้ซัก 100 ใบได้เลยครับ
One-time: Online ครั้งละคนต่อ 1 Password, Multi-use: Online ได้ไม่จำกัดต่อ 1 Password
Vouchers for: กำหนดเวลาการใช้งาน Internet

จากนั้น Click [Create Vouchers]

3. Click [Print All Unused Vouchers] เพื่อทำการพิมพ์ตั๋วที่ยังไม่ได้ใช้งาน

สามารถพิมพ์ออกทางเครื่องพิมพ์ได้เลยครับ

ทดสอบเชื่อมต่อ Wireless

เมื่อเข้า Website จะมีหน้าจอให้ใส่รหัสผ่าน

สามารถตรวจสอบการเข้าใช้งานของเครื่องลูกข่ายได้ครับที่ Menu Wireless Guest

เรียบร้อยครับ ;D ;D ;D

ถือว่าดีระดับนึงครับ แต่ถ้าต้องการตัวที่ตัดความเร็ว Internet ได้เป๊ะ สร้าง Account เป็น User และ Password ผมแนะนำใช้ร่วมกับ Mikrotik RouterBoard จะดีกว่าครับ Log ต่างๆค่อนข้างจะละเอียด สามารถทำ Firewall ได้ และ ให้ตัว UniFi AP ทำหน้าที่เป็น Access Point เฉยๆ เครื่อง Computer ที่ลงโปรแกรม Unifi Software Controller ไว้ก็สามารถปิดเครื่องได้ ไม่ต้องเปิดไว้ตลอด

เราสามารถเปลี่ยนหน้า login ได้ไหมครับ
แล้วจะ disconnect ยังไง่ครับ 

ตัวนี้ได้สักกี่ user พร้อมๆ กันคับ  แล้วมันต้องเปิดคอมทิ้งไว้เพื่อรัน Software UniFi Controller  ด้วยไหมคับ

ขอบคุณคับ

ถ้าเป็น Mode  Access Point เคยใช้งานสูงสุด 60 เครื่องพร้อมกันไม่มีปัญหา

ถามต่ออีกนิดคับ
ต้องเปิดคอมทิ้งไว้เพื่อรัน Software UniFi Controller  ด้วยไหมคับ

yod

ถามต่ออีกนิดคับ
ต้องเปิดคอมทิ้งไว้เพื่อรัน Software UniFi Controller  ด้วยไหมคับ
[/quote]

ถ้าทำ Hotspot Authen และ Guest Mode ต้อง Run Software ทิ้งไว้ครับ  ;D

aa

รบกวนสอบถามครับ มีกรณ๊ที่สร้าง Vouchers ไว้ที่ 30 วัน แล้วมี user หลุดต้องสั่งให้มัน Active ใหม่ มีวิธีแก้ไหมครับ

รบกวนสอบถามอีกนิดครับ หลังจาก login เข้าใช้งานแล้ว สามารถ logout ได้ไหมครับ