Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,601
กระทู้ทั้งหมด
10,032
หัวข้อทั้งหมด
4,714

• Review การเก็บ log mikrotik ด้วย NAS
    เริ่มโดย wong62
    Read 13,322 times

Mikrotik & Zyxel NSA210 ใช้เก็บ log การใช้งานอินเตอร์เน็ต สามารถเก็บได้ทุกอย่าง ที่ firewall ส่งมา แล้วก็เห็นมี MySQL ภายใน NAS น่าจะนำมาช่วยจัดการการเก็บ log ให้เช็คได้ง่ายขึ้น ข้อมูลที่เก็บได้มีดังนี
log ที่เก็บแยก Folder เป็นเดือน และ เก็บ file เป็น วัน 00:00:00-23:59:59

ข้อมูลที่เก็บได้ในแต่ละวัน ขนาดขึ้นอยู่กับที่เรากำหนด และจำนวน user & sessions

yod
ขอบคุณครับพี่กฤษฎา

พี่ใช้ proxy log ด้วยใช่ป่าวครับ

ผมเห็นในตัว zyxel มันมี phpmyadmin อยู่ด้วย น่าจะต้องให้ syslog มันเข้าไปเก็บใน mysql (ผมเคยเห็น script ใน linuxthai.org แว๊บๆ)

ถ้าเจ้าตัว mikrotik มันส่ง user ที่ login มาใน log ด้วย จะ work มากๆเลยครับพี่  ;D ;D

ส่งทั้ง user ,ip และ mac address ขึ้นอยู่กับที่เรากำหนดที่ firewall วันแรกปล่อยหมดทุกอย่าง เกือบๆ 1GB

น่าสนใจมากครับ  คุณ wong62  ขอเบอร์โทรด้วยครับ อยากปรึกษาเรื่อง rb 1200

yod

ถ้า 90 วัน ประมาณ 90G ก็ OK นะครับพี่

แจ่มเลยครับ solution นี้ ผมสนใจอยู่ แต่ไหงในเวบคุณยอดขายเจ้า nsa210 แพงจังอะครับ 4,000 แนะ ลดหน่อยได้ป่าวสัก 3,500 :D

yod

โทรสอบถามที่ร้านได้เลยครับผม  ;D ;D

เก็บมา 27 วันแล้วครับ

ช่วย  Review ขั้นตอนให้ดูหน่อยครับ...NAS210 เก็บlog