Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,603
กระทู้ทั้งหมด
10,034
หัวข้อทั้งหมด
4,714

• สอบถามเรื่องการติดตั้งเน็ตสองเส้น กับ Cisco RV042
    เริ่มโดย somrutp
    Read 53,373 times

ผมใช้ Cisco RV042  ผมได้ทำการเชื่อมต่อเน็ตทั้งสองเส้น แล้วลองทำการ สปีดเทส ดู ได้แค่ 8M
เส้นที่ 1 ของ 3bb 6M
เส้นที่ 2 ของ TOT 10 M

ไม่ทราบว่าผมทำถูกวิธีรึเปล่าวคับ Modem ทำเป็น Bigth(บิท) Mode แล้วคับ

;D แหลม เรย์ ครับ
แค่ นี้ ก็ เร็ว แร้ว ครับ ผม รู้ สึก ว่า การทำ load balance ไม่ น่าจะใช่ การ นำสปีดของเนตทั้งสอง เส้นมาบวกกันนะครับ เหมือนเป็นการสำรองไลน์เนตไว้ครับ แต่สังเกตุ ตอน download file นะครับ จะเร็วมาก เพราะเหมือนมีเนตสองเล่น ช่วยกัน อิอิ พี่ ยอด มาให้ความรู้ ด้วย ครับ - -

AIRKAK
nightweekend << ไม่รู้จริงนี่หว่า ตอบคำถามมั่วคนอื่นเค้าก็ เข้าใจแบบ ผิดๆอ่ะดิ่ ทีหลัง รู้ให้จริง แล้วค่อยมาตอบกระทู้นะ  เน็ตของคุณ10  m กับ6 m สามารถ ทำการรวมให้เป็น16 m ได้ลองหาข้อมูลการตั้งค่า ดู เพราะการตั้งค่ามันมีหลายวิธี ว่าจะตั้งแแบบไหน

เท่าที่อ่านมาหลายๆเว็บและซื้อมาใช้งานเองแล้วนะครับ Cisco RV042 มันไม่สามารถเอาเน็ต True 10 MB +  3bb 6 MB แล้ว TestSpeed ขึ้นมา 16 MB นะครับ

Cisco RV042   มีให้เลือกแค่เพียง

1. Smart Link Backup
2. Load Balance

ข้อ 1 Smart Link Backup  เป็นการทำงานในลักษณะว่า ให้กำหนด true 10 MB เป็นเน็ตหลักที่ใช้งาน ถ้า True 10 MB ใช้งานไม่ได้ ก็ให้ RV042 สลับไปใช้เน็ต 3bb 6 MB แทน จนกว่าเส้นหลักจะกลับมาใช้งานได้ปกติ

ข้อ 2 Load Balance  เป็นการทำงานในลักษณะว่า ใช้งานเน็ต 2 เส้นพร้อมๆกันเลย จะได้ไม่เสียเงินฟรีๆ โดย RV042 จะจ่ายเน็ตทั้งสองเส้นให้ แต่การใช้งานจริงจะใช้ 1 เส้น สลับไปๆมาๆ มันจะหาทางให้เครื่องเราออกเน็ตได้ตลอด ไม่ว่าเส้นใดเสีย
เวลา TestSpeed จะได้สปีดเน็ตเส้นที่ RV042 จ่ายมาขณะนั้น  Load Balance จะให้ Speed download 10 MB + 6 MB = 16 MB  เวลาดาวนืโหลดไฟล์จะได้ 16 เมก แต่เวลาเล่นเน็ต เล่นเกมส์ ก็ได้เส้นใดเส้นหนึ่งเท่านั้น ไม่เห็นมีให้เซตออก wan1+wan2 นะ

yod

ขอบคุณ คุณ THEZEN มากๆเลยครับ

ขอเพิ่มเติมนะครับ

หลักการ LoadBalance มีหลายทฤษฎีครับ แต่ถ้า LoadBalance ในอุปกรณ์ Linksys RV042 ใน Mode LoadBalance สมมุติว่ามี net 2 เส้น เส้นละ 5M จริงๆแล้วควรจะได้ 10M เต็มๆ แต่สมมุติเรา test speed ซึ่ง web test speed จะใช้แค่ connection เดียว เราก็จะวัดได้แค่ 5M แต่ถ้าเราเปิดหลายๆ connection เช่นใช้โปรแกรมช่วย download หรือพวก p2p (Bittorrent) อันนี้แหล่ะครับ ถึงจะเห็นว่ามีการรวมกันจริงๆครับ

DrYaya
ผมก็ใช้ Cisco RV042 
เส้นที่ 1 ของ 3bb 10 M/1M
เส้นที่ 2 ของ True 7 M/512K
Test ได้ประมาณ 16 M Download 800K-1M

yod

รู้สึกว่าพวก web speed test version ใหม่ๆ จะสร้างได้หลาย connection แล้วครับ

จะเป็น license ของ ookla มั้งครับ จำไม่ค่อยได้  ;D

DR

ballland
cisco rv042 ตัวนี้

มันรวมเน็ต cable ของ true

กับ เน็ต โทรศัพท์ของ buddy ได้เปล่าครับขอบคุณครับ

yod

ได้ปกติครับ ถ้าเป็น Net Cable จะผ่านอุปกรณ์ Cable Modem ต้อง Set ขา Wan ของ RV042 ให้เป็น Dynamic IP ครับ