Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• สอบถามเรื่องการ config NanoStation M2 กับ Picostation m2 ใน โหมด AP/WDS
    เริ่มโดย denmobile
    Read 25,691 times

คือผม ต้องการ ให้ตัว AP Main เป็น NanoStation M2 ส่งสัญาณไป หา Picostation m2 เพื่อ ขยายสัญาณ อีกที่
ผมเซทค่าแล้ว ดูเหมือนว่าจะเชื่อมต่อกันไม่ได้ครับ ผม ตั้งค่าสองตัวแบบนี้ครับ

ตัวที่ 1
Bridge IP Address: Static
IP Address: 192.168.1.201
Netmask: 255.255.255.0
Gateway IP: 192.168.1.1
Primary DNS IP: 192.168.1.1

ตัวที่2
Bridge IP Address: Static
IP Address: 192.168.1.200
Netmask: 255.255.255.0
Gateway IP: 192.168.1.1
Primary DNS IP: 192.168.1.1

ตั้งค่าตามนี้คับ แต่เชื่อมต่อกันไม่ได้ครับ
ขอคำแนะนำหน่อยครับ ส่งสัยผมตั้งค่า อะไรผิดไป แต่ตั้งในโหมด station wds เชื่อมต่อกันได้ครับ ในโหมดของ AP/WDS ไม่ได้ครับ
รบกวนแนะนำหน่อยครับ

yod
สวัสดีครับ

ตรง WDS Peers ให้นำค่า WLAN Mac ของอีกฝั่งมาใส่กันครับ

และตรง Frequency ให้เลือก Fix Channel เลยครับ ตั้งให้ตรงกัน

การปรับกำลังส่ง อย่าแรงมากครับ ถ้าตั้งใกล้ๆกันให้ปรับลงมาอีกครับ ลองลงทีละ 3dB ครับ

ขอบคุณครับเดียวยังไงผมจะลองตังค่าดูเดียวยังไงผมจะมารายงานผลครับ

ขอสอบถามอีกเรื่องครับ  forword port nano station loco m5 ของtot ได้มั้ยครับ คือผมforword ให้ลูค้าดูกล้องผ่านเน็ต แต่ forward ไม่ผ่านครับ
ไม่ทราบว่าเรามีวิธีใหนที่ทำได้มั่งครับถ้าไม่มีผมจะบอกลูค้าถ้าทำไม่ได้ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

yod

สวัสดีครับ

เรื่องการ Forward Port และ Dynamic DNS ในตัวอุปกรณ์ Ubiquiti ทำได้ปกติครับ

แต่ในกรณีของ TOT ผมไม่แน่ใจว่า IP ที่เขาแจกเป็น Public IP หรือเปล่าครับ หรือแจกมาจาก NAT ของเขาอีกที โดยที่ให้ IP มาเป็น Private ถ้าแบบนี้ ทำไม่ได้ครับ เพราะ dyndns มันจะไป detect เจอ ip ที่ฝั่ง router ของ tot ครับ

แต่ถ้าเป็น public ip ไม่มีปัญหาครับ ตรวจสอบโดยการเปรียบเทียบระหว่าง ip ที่เราได้ กับค่า ip ที่ dyndns detect เจอครับ ที่ checkip.dyndns.org