Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,600
กระทู้ทั้งหมด
10,031
หัวข้อทั้งหมด
4,714

• Review อุปกรณ์ Access Point Planex EQN-AP300E ความเร็วมาตรฐาน N
    เริ่มโดย yod
    Read 12,009 times
yod

Review อุปกรณ์ Access Point Planex EQN-AP300E ความเร็วมาตรฐาน N

สวัสดีครับ

วันนี้มีอุปกรณ์รุ่นมานำเสนอครับ เป็นอุปกรณ์ Wireless Access Point รุ่นใหม่ล่าสุดจาก PCi (ใหม่จริงๆ Firmware ยังเป็น Version 1.0.1 อยู่เลย  ;D)

Planex EQN-AP300E อุปกรณ์กระจายสัญญาณ Wireless มาตรฐาน 802.11n ได้ความเร็วสูงสุดถึง 300Mbps ใช้งานในย่านความถี่ 2.4GHz เสาอากาศ gain ขยายขนาด 4dBi แบบภายในจำนวน 2 ต้น รองรับการจ่ายไฟผ่านสาย Lan (POE) มาตรฐาน IEEE802.3af ซึ่งสามารถใช้ร่วมกับ POE Switch ได้ทันที ทำให้ประหยัดค่าใช้จ่ายในการเดินสายไฟ รวมถึงใช้งานกับอุปกรณ์ POE แบบ Passive ที่มีขายอยู่ทั่วไปได้เช่นกันครับ

Mode การทำงานของอุปกรณ์ สามารถใช้ทำเป็น Access Point เพื่อกระจายสัญญาณ Wireless , WDS bridge mode รองรับการทำงานเหมือนอุปกรณ์รับสัญญาณ หรือ Mode Repeater ซึ่งจะช่วยในการขยายระยะสัญญาณ Wireless ให้ครอบคลุมพื้นที่ได้มากยิ่งขึ้น

รูปร่างหน้าตาอุปกรณ์ เหมือนพวก Smoke Detector สวยงามครับ

ด้านล่างอุปกรณ์ Port Lan RJ45 1 Port รองรับ POE มาตรฐาน IEEE 802.3af และ POE แบบ Passive และ Adapter ขนาด 12VDC

ไฟแสดงสถานะสีฟ้า ตอนใช้งานจริงจะกระพริบแว๊บๆ และสามารถ Disable ได้

หน้าตา Firmware

รองรับ Mode Access Point, WDS Bridge และ Universal Repeater

สามารถกำหนดเวลาในการใช้งานตามวันและเวลาได้ครับ

กราฟแสดง Data Transfer เพื่อช่วยในการวิเคราะห์ปัญหา

จากการทดสอบ ถือว่าน่าใช้ครับ ด้วยรูปทรงที่สวยงาม เหมาะกับตามรีสอร์ท โรงแรม หรือจะใช้ในสำนักงานที่มีการโอนถ่ายไฟล์ในปริมาณสูง ซึ่งอุปกรณ์ Access Point รุ่นนี้เป็นมาตรฐาน 802.11n ช่วยให้ได้ความเร็วเทียบเท่าสาย Lan เลยครับ

ทางร้าน Sysnet Center ต้องขอขอบคุณ บริษัท Optimus (ประเทศไทย) ที่ให้อุปกรณ์มาทดสอบ ณ.โอกาสนี้ด้วยนะครับ

Note
ลองซื้อมาใช้แล้วคับ สัญญาณเยี่ยมมาก
บ้านผม 4 ชั้น สบายๆ เลยครับผม  ;)