Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,601
กระทู้ทั้งหมด
10,032
หัวข้อทั้งหมด
4,714

• การกระจายสัญญาณ Internet Wireless เชื่อมต่อจาก ipstar boardband satellite
    เริ่มโดย Jin
    Read 11,435 times
Jin

สวัสดีค่ะ พอดีที่บ้านติดตั้ง อินเตอร์เน็ต ipstar ของ TOT ใช้คอมพิวเตอร์ notebook 4 ตัว โทรศัพท์ ซึ่งทั้งหมดต้องการใช้สัญญาณ WiFi ก็เลยใช้ Router Lingsky WAG200G ต่อเข้ากับ ipstar Broadband satellite เพื่อเป็นตัวกระจายสัญญาณ WiFi ปรากฏว่า การเชื่อมต่อหลุดบ่อยมาก ซึ่งต้องปิด-เปิดสวิทซ์ Router อยู่ตลอดเวลา อยากทราบว่ามีวิธีแก้ไขไหมคะ และถ้าต้องการซื้อ Router ใหม่ ควรใช้แบบไหน เพื่อให้สัญญาณไม่หลุด ในขณะที่ใช้งานอินเตอร์เน็ตหลายเครื่องพร้อมๆ กัน ขอบคุณมากค่ะ

joy_ee
นั้นสิแบบไหนดี ....
แต่สำหรับผม คิดว่าควรใช้แบบที่แยกกัน คือ 1. Router  2. Wireless พร้อม Port LAN 4 Port เชื่อมต่อกันด้วย RJ45
ที่ต้องแยกกันเพราะเรื่องของความร้อน พอตัวเครื่องร้อนก็มักจะมีปัญหาอย่างนี้เกิดขึ้นบ่อย
Roter ผมว่า Linksys AG241 ก็ยัง OK. ผมใช้อยู่  มีปัญหาเรื่องหลุดเหมือนกันแต่ไม่บ่อย
หรือ Zyxel P-660R ADSL2+ Modem Router อันนี้เราก็ดูระยะเวลารับประกันเอาเพราะว่าแต่ละรุ่นก็เสียยาก
แต่ผมให้ข้างบ้านใช้ด้วย บางที่ถ้าเราเข้าทีหลัง IP ไปทับกันก็ใช้ไม่ได้พอเปิดปิดใหม่ก็ใช้ได้เพราะผมกำหนดผู้ใช้ไว้ 10 ท่าน
Wireless LAN 4 Port ก็มีของ TP-Link จำรุ่นไม่ได้ ตัวนี้ประกัน Lifetime ราคาไม่เกิน 1,500 บาท
ส่วนเจ้าตัวเดิมลองหาพัดลมตัวเล็กๆ ไปลองเป่าทิ้งไว้แล้วลองเล่นดูถ้าเล่นได้ก็ค่อยหาวิธีการแก้ไขตามนี้
แต่ถ้าไม่หายก็ลองดูอย่างอื่น เช่นอาจจะใครแอบใช้ของเราอยู่ก็ได้เราก็ลองเปลี่ยน P/W บ่อยๆ หน่อย