Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• อยากทำโหมด WDS จาก Engenius EOC-1650 ไปหา Linksys WRT54GL รบกวนด้วยครับ
    เริ่มโดย benz12
    Read 18,848 times

อยากทำโหมด WDS จาก Engenius EOC-1650 ไปหา Linksys WRT54GL Firmware DD-WRT V24 ผมหาวิธี ตั้งค่า แล้วมันมีแต่ ทำจาก Linksys WRT54GL ไปหา  Engenius EOC-1650 ผมก็เลย ลองทำกลับหลังดู แล้วมันไม่ได้อ่ะครับ เชื่อมต่อกันไม่ได้อ่ะครับ

ขอวิงวอนผู้ใจบุญ ที่ทราบ รบกวน สอบอย่างละเอียดหน่อยนะครับ ถือว่า สงสาร กันหน่อยนะครับ 

ไม่ต้องทำ  เพราะมันทำไม่ได้ ครับ  ไป ซื้อยี้ห้อเดียวกันมาใช้นะครับ

:-[ คือ ผมมี Linksys WRT54GL ตัวนี้อยู่แล้วครับ คือ จุดที่โมเด็ม อยู่เนี้ย เขามี Engenius EOC-1650 ปล่อยสัญญาณไวรเด อยู่ แล้ว ผมก็ไม่อยากได้ซื้อ Engenius EOC-1650  อีกนะครับ ถ้าทราบวิธีตั้งค่ายังไง รบกวน ด้วยนะครับ

มันทำ wds ร่วมกันไม่ได้นะครับ  54Gl แนะนำใช้ใหมด Repeater  แทนนะครับ

ทำยังไงคับ ท่าน ขความรู้หน่อยครั ได้โปรดดดด  :'(

ถ้าเป็นโหมด repeater แค่ใส่ชื่อ AP ที่เป็น Main  WRT ก็รับได้แล้วครับ เคยเจอโดยบังเอิญเพราะว่าเปลี่ยน AP ตัวใหม่แต่ใช้ชื่อเดิมยังนับได้เฉยเลย  เดี๋ยวขอเวลาลองหน่อย แล้วจะแจ้งให้ทราบครับ

ตามรูเลยครับ

1. wireless mode-->repeater bridge
2. ใส่ชื่อ AP ตัวที่เป็น Main
3. Add Virtual Interface ใส่ชื่อ SSID ใหม่ที่ต้องการ เสร็จแล้วรอสักพัก หรือปิดเปิด WRT ใหม่ ก็ใช้งานได้แล้ว ไม่ต้องเซ็ตอย่างอื่นให้มันยุ่งยากเลย

ผมลองทั้ง eoc1650 , ecb3500 , pico ,nano ไม่เห็นมีปัญหา เชื่อมต่อได้ทั้งหมด หน้า page config ที่ให้ดูทำกับ eoc1650  ลองรีเซ็ตใหม่ เริ่มตามนี้นะครับ
1. ตั้ง Channel ให้ตรงกับ ตัวเมนก่อน (Defualt = CH6) เสร็จแล้วต้อง save ด้วยนะครับ
2. Set wireless mode = repeater bridge
3. Wireless Network Name SSID = AP Main
4. Add Virtual Interface wl0.1
5. ตั้งชื่อตามต้องการ
ลองดูอีกทีครับ

ทำได้ครับผมก็ทำใช้อยู่ ดูเบื้องต้นตามลิงคนี้ก่อนนะและ ที่ต่างจากห้วข้อที่ลิงค์คือ ไม่ต้องใส่ security ต้องปล่อยครับถึงจะทำได้
ครับ  3 อย่างที่สำคัญคือ chanal 1 mac address    pass word https://www.sysnetcenter.com/board/index.php?topic=174.0