Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,610
กระทู้ทั้งหมด
10,044
หัวข้อทั้งหมด
4,720

• สอบตัวกระจายwireless
    เริ่มโดย jshow
    Read 6,948 times

พอดีจะทำเน็ตในหมู่บ้าน..อยากได้ตัวกระจายwirelessแบบรอบทิศทางรัศมีประมาณ200-300เมตร ต้องใช้ตัวไหน...ตัวรับสัญญาณต้องใช้ตัวไหน..ใช้โน๊ดบุ๊ครับสัญญาณได้เลยไหม

yod

สวัสดีครับ

ถ้าระยะ 200 - 300 เมตร ใช้ตัวกระจายสัญญาณ wireless เป็นรุ่น Ubiquiti Pico Station M2HP เลยก็ได้ครับ

แต่โดยปกติ Wireless Adaptor ของ Notebook จะส่งสัญญาณกลับได้ประมาณ 150 - 200 เมตรในที่โล่ง ถ้าในกรณีที่เห็นสัญญาณ แต่เชื่อมต่อไม่ได้ อาจจะเกืดจาก Notebook ไม่สามารถส่งสัญญาณขอเชื่อมต่อมาที่ Access Point ต้นทางได้ครับ อาจจะต้องเปลี่ยน Wireless Adaptor รุ่นที่เป็น High Power ครับ

และถ้าต้องการคุม Users ในการเข้าใช้งาน Internet เช่นเมื่อ User Connect สัญญาณ Wireless แล้ว พอเข้า Website ต้องให้พิมพ์ User/Password รวมถึงกำหนดความเร็ว Internet และ ระยะเวลาการเข้าใช้งาน Internet แนะนำให้ใช้ Router Board Mikrotik ครับ