Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การสร้าง User ด้วย UserManager สำหรับ RouterOS V5 ขึ้นไป (Update 17/05/2013)
    เริ่มโดย yod
    Read 60,924 times

1.ใน Userman เวลา reboot mikrotik
Profiles Limitation ที่ตั้งไว้กำกับแต่ละ profile+เครื่องหมาย active บางครั้ง หายไป เวลา login เข้ามาใหม่ ทำให้ user นั้นเป้น unlimited(ไม่เป็นไปตามที่กำหนด)
reboot แต่ละครั้ง profiles limitation ที่ตั้ง เดี่ยวมา เดี่ยวหาย จับทางไม่ถูกเลยครับ แก้ไขอย่างไรครับ

2.gen csv กับ vouchers แล้วไม่เกิดอะไรขึ้น (ไม่มีแจ้งติด pop up) ลองทั้ง chrome ie firefox กดแล้วเงียบเหมือนกันหมดครับ

3.เคยใช้ user ที่ gen ขึ้นมาตัวนึง พอ login แล้ว ping ไป mikrotik กับ ping ออกเน็ท time out ไปดื้อๆ(แต่ user อื่นๆใช้ได้ปกติ)
น่าจะเกิดจากบั้คสักอย่าง เลยอยากทราบว่า เวลาเราจะเซต ตั้งค่าอะไร ควรมีลำดับเซตอะไรก่อนหลัง มั้ยครับ เช่น ปิด hotspot,gen user,reboot อะไรแบบนี้

ver 6.27
ขอคำแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ

yod

1. อุปกรณ์ Mikrotik ไม่ควร reboot นะครับ หรือเวลา reboot เสร็จแล้ว ให้ตรวจสอบ system clock ทุกคั้ง ก่อนทำการ enable hotspot server ครับ เพราะบางที ntp server ที่ mikrotik ไปดึงเวลา แล้วไม่สำเร็จ ช่วงนั้นมีคน login พอดี เวลามันจะไปอยู่ที่ปีเริ่มต้นครับ

2. ตั้ง block popup ไว้หรือเปล่าครับ

3. ถ้าใน firewall ต้องมีการตั้งกำหนด ก่อน หลัง ครับ แต่ปัญหา ping แล้วหลุด ยังไม่เคยเจอเลยครับ

เรียนคุณยอด

วันนี้มานั่งอ่านบทความนี้อีกครั้งหนึ่ง พบว่าวิธีการที่สอนไว้ ยังคงมีประโยชน์ชัดเจน
ทดลองทำมาหลายสูตร หลายแบบ แล้ว Radius ไม่ตัดตามเวลา
-ตั้งเวลา ทั้ง Winbox ทั้ง Userman แบบ parent time zone
- ตั้ง Limitations , Profiles หลายแบบ

ลองย้อนมาอ่านบทความปี 2013 ในปี 2017  ก็ยังใช้ได้ครับ
ตัดเป๊ะๆ เลยคราวนี้....ปัญหากวนใจหายไปแล้วครับ :)

สอบถามหน่อยครับ ผมสร้าง user จาก userman แต่เอาไป login ใช้งานแต่ไม่ผ่านซะงั้น