Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,601
กระทู้ทั้งหมด
10,032
หัวข้อทั้งหมด
4,714

• สอบถามเกี่ยวกับการตั้งค่าเน็ต Mikrotik RB 450G
    เริ่มโดย noomscom
    Read 8,873 times

จากที่ได้ลองอ่านๆข้อมูลในเว็บบอร์ดแล้ว เกิดมีข้อสงสัยนิดหน่อยครับ เกี่ยวกับ Mikrotik RB450G

1. สังเกตว่าในกระทู้หรือในใบคู่มือที่แนบไปพร้อมกับตัว RB450g เกี่ยวกับการเซ็ตค่าเน็ต มักจะมีการสร้าง bridge ขึ้นมา
   อยากทราบว่า หากเราไม่สร้าง bridge แล้ว ทำอย่างนี้จะได้ไหมครับ คือ
   eth1 = lan, eth2 = pppoe-out1 (ทำเป็นสายเกม), eth3 = pppoe-out2 (ทำเป็นสายเน็ต), eth5 ต่อ ap ทำ hotspot
   ใน Interface List จะมี ether1 - 5, pppoe-out1, pppoe-out2
   ใน PPP มี pppoe-out1, pppoe-out2
2. เห็นคุณยอดใช้ eth1 เป็นเน็ต แล้ว eth2 เป็นแลน ไม่ทราบว่ามีเหตุผลอะไรไหมครับ เพราะปกติตามความเคยชินผมจะเรียงจาก
   lan - game - net - ....

ขออภัย มือใหม่อาจจะมีปัญหามากไปหน่อย  :)

ทำได้หมดครับตามที่ต้องการ ทุกพอร์ต สามารถกำหนดอย่างไรก็ได้

bridge ก็คือสะพานที่จะใช้เชื่อมต่อ hotspot ไปที่ ether ไหนก็ได้ ถ้าเราสร้างบน ether โดยตรง เวลาจะเปลี่ยน port ที่สร้าง hotspot เราต้องลบ hotspot เดิมแล้วสร้างใหม่ ถ้าสร้างบน bridge สามารถย้าย port ได้เลยครับ หรือจะเพิ่ม port ก็ได้