Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,599
กระทู้ทั้งหมด
10,031
หัวข้อทั้งหมด
4,714

• เป็นไปได้ไหม เรื่อง Wireless
    เริ่มโดย iPuck
    Read 6,721 times
iPuck

เป็นไปได้ไหมครับ ถ้าจะรับสัญญาณในลักษณะดังนี้

1.ตึกA มี ADSL router(BILLION แถมมากับ TRUE) เนท7เมก ไว้ใช้ปล่อยสัญญาณ ในห้องแบบหอพัก มีคอนกรีตรอบ

2.ตึกB ห่างประมาณ 200 เมตร จากจุด A ต้องการรับสัญญาณไวเลสเพื่อให้เล่นเนทได้

มันอาจจะดูแปลกๆนะครับ แค่ถามความเป็นไปได้เฉยๆ ถ้าจะเอา UBiQUiTi BULLET-M2HP ใช้กับ Yagi Tactio 8dBi ซึ่งเป็น Outdoor แต่จะมาวาง Indoor เพราะผนังคอนกรีตบัง ไปใช้ ณ จุด A

แล้วจุด B ใช้ Wireless Adapter 1000mW เป็นตัวรับ

หรือจะเอา UBiQUiTi ไปวางที่จุด B แล้วเปิดเป็น station (แล้วมันจะรับถึงไหม - -") ขออภัยกับคำถามนิดนึงนะครับมันเป็นความคิดเฉยๆ คือผมก็ไม่ได้มีความรู้เรื่องคอมมิวเท่าไหร่

ขอบคุณล่วงหน้าครับ ;)

iPuck
หรือถ้า ฝั่งA แค่ ADSL Router
แล้วฝั่ง B ใช้ Yagi + Wireless Adapter 1W ก็พอครับ

yod

สวัสดีครับ

มีกำแพงประมาณกี่ชั้นครับ ถ้าซัก 2-3 ชั้น ใช้เป็นรุ่น Ubiquiti NanoStation 2 ก็ได้ครับ

ส่วนตัวรับก็อนจจะใช้ Ubiquiti NanoStation2 รุ่นเดียวกัน Set เป็นตัวรับ หรือจะใช้เป็น CF-LINK CF-9287E ในการรับสัญญาณก็ได้ครับ