Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การ Config Mikrotik RouterBoard เชื่อมต่อ Wan แบบ Static IP
    เริ่มโดย yod
    Read 58,708 times
yod

การ Config Mikrotik RouterBoard เชื่อมต่อ Wan แบบ Static IP

พอดีมีลูกค้าสอบถามมาครับ นึกว่าเคยทำไว้แล้วซะอีก  ::) ::)

ตัวอย่างวง Network ที่ Mikrotik ฝั่ง Lan เป็น 192.168.182.0 และ IP Lan ของ RouterBoard คือ 192.168.182.1ครับ ต้องการเชื่อมต่อกับอีกวงนึงคือ 192.168.1.0 โดยที่วงนี้มี Gateway เป็น 192.168.1.44 ไม่แจก IP ให้ใคร

กำหนดให้ Ether1 ของ Mikrotik RouterBoard เป็นขา Wan และ Ethernet 2-5 เป็นขา Lan นะครับ

1.Login เข้า Winbox เข้า Menu IP --> Address กด [ + ] จากนั้นกำหนด IP ที่จะเชื่อมต่อกับ Router ฝั่งขา Wan ครับ
จากตัวอย่างผมตั้งเป็น IP 192.168.1.199/24
วง Network: 192.168.1.0
Interface ที่เชื่อมต่อ: ether1

จากนั้นกด [OK]

2. เข้า Menu IP --> Route
Click [ + ]
Dst.Address: 0.0.0.0/0 (Any IP)
Gateway: 192.168.1.44 (หมายเลข Gateway ที่ต้องการเชื่อมต่อ)

จากนั้น Click [OK]

3. เข้า Menu --> IP --> DNS
กำหนด Server 192.168.1.44
Click เลือก Allow Remote Requests

จากนั้น Click [OK]

เรียบร้อยครับ  ;D ;D

true docsis ไม่สามารถเซ็ทบริดจ์ได้
ต้องต่อแบบ static ใช่มั้ยครับ

router true (eth1)= 192.168.0.1

MK (eth2)= 192.168.1.1

hotspot = 10.9.1.1

ผมสงสัยนิดนึงว่า MK ไม่ได้แจกไอพี แต่ให้ true แจกไอพี ???
งงมั้ยครับ  ปกติผมต่อแบบ ppoe ใส่ user+password  จบเลย
แต่มาเจอ true docsis ไม่มีทั้ง user+pass ก็เลยไปไม่เป็นครับ

ขอบคุณมากครับ

yod

ต้องให้ mk เป็น gateway router นะครับ เป็นตัวแจก ip ด้วยครับ

ip hotspot server จะเป็นวงเดียวกับ ip lan คือ 192.168.1.1 และขา eth1 เปิด dhcp client เพื่อรับรย จาก cable modem ก็ได้ครับ

ส่วน cable modem เป็น ip 192.168.0.1

ปกติ cable modem ของ true ขอเปลี่ยนกับทาง true ได้นะครับ

ต้องให้ mk เป็น gateway router นะครับ เป็นตัวแจก ip ด้วยครับ

ip hotspot server จะเป็นวงเดียวกับ ip lan คือ 192.168.1.1 และขา eth1 เปิด dhcp client เพื่อรับรย จาก cable modem ก็ได้ครับ

ส่วน cable modem เป็น ip 192.168.0.1

ปกติ cable modem ของ true ขอเปลี่ยนกับทาง true ได้นะครับ
[/quote]

ก็กำลังคุยอยู่ครับ ทางช่างทรูก็ย้อนถามกลับมาว่า cisco รุ่นไหน
คุณยอดมีข้อมูลตรงนี้มั้ยครับ เพราะเห็นเพื่อนๆ หลายท่านบอกว่า cisco สามารถทำ bridge ได้แต่ไม่ระบุว่ารุ่นไหน
เพราะทางช่างบอกมี doc1  doc2  doc3  ซึ่งแพ็คเกจของผมต้องใช้ doc3 (ช่างว่ามาแบบนี้ แพ็คเกจ 30/3)

- และผมขอถามนิดนึงตรง connection type ของ true modem เราเลือกเป็น static ip ใช่หรือไม่ครับ

เพราะตอนนี้ผมใช้ แลน 2 กลุ่ม

ขอบคุณซิสเน็ต มา ณ ที่นี้ครับ *-*

yod

[/quote]

ก็กำลังคุยอยู่ครับ ทางช่างทรูก็ย้อนถามกลับมาว่า cisco รุ่นไหน
คุณยอดมีข้อมูลตรงนี้มั้ยครับ เพราะเห็นเพื่อนๆ หลายท่านบอกว่า cisco สามารถทำ bridge ได้แต่ไม่ระบุว่ารุ่นไหน
เพราะทางช่างบอกมี doc1  doc2  doc3  ซึ่งแพ็คเกจของผมต้องใช้ doc3 (ช่างว่ามาแบบนี้ แพ็คเกจ 30/3)

- และผมขอถามนิดนึงตรง connection type ของ true modem เราเลือกเป็น static ip ใช่หรือไม่ครับ

เพราะตอนนี้ผมใช้ แลน 2 กลุ่ม

ขอบคุณซิสเน็ต มา ณ ที่นี้ครับ *-*

[/quote]

Cable Modem ของ Cisco ไม่แน่ใจรุ่นครับ แต่น่าจะ set เป็น bridge ได้ทุกรุ่นนะครับ

เมื่อ config cisco cable modem เป็น bridge ให้เปิด dhcp client ที่ตัว mikrotik ครับ จะได้เป็ร ip จริงมาครับ