Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การเพิ่มวง Network ให้กับ interface ของ RouterBoard
    เริ่มโดย yod
    Read 18,860 times
yod

การเพิ่มวง Network ให้กับ interface ของ RouterBoard

จากตัวอย่างจะให้ Port ether5 เป็นอีกวง Network นึงนะครับ คือ 192.168.99.1

โดยปกติถ้าเครื่องที่ผม Config ไว้ให้ ผมจะรวมเอา ether2-5 เป็น bridge เลยคือเชื่อมถึงกันครับ

เชื่อมสายแลนระหว่าง Computer เข้ากับ Port ether2 ของ RouterBoard

1. Login เข้า winbox เข้า Menu Bridge --> Ports ให้ลบ ether5 ออก

2. Menu IP --> Addresses เพิ่ม Address ตามรูปครับ ถ้าต้องการเป็น IP วงอื่น แก้ไขตามต้องการได้เลยครับ

3. Menu IP --> DHCP Server สร้าง DHCP Server ขึ้นใหม่ โดยเลือก Interface เป็น ether5 แล้ว Click [Next] ไปเรื่อยๆ จนถึง DNS Servers ให้ใส่ 192.168.99.1

4.Menu IP --> Firewall --> NAT สร้าง nat ด้วยการ Click [ + ]
ตั้งตามรูปเลยครับ
Chain: srcnat
Src.Address: 192.168.99.0/24

Action: masquerade

5. เสียบสายแลนระหว่าง Computer กับ Port ether5 จะต้องได้รับ IP เป็นวง Network 192.168.99.xx แล้วลองทดสอบเข้า Internet ครับ

เรียบร้อยครับ  ;D

สร้างบนบริดจ์ใหม่ก็ได้ครับ เวลาย้าย interface ง่ายดี

yod

สร้าง Network 2 วง ได้แล้วครับ แต่อีกวงเน็ตไม่ออก รบกวนตรวจสอบไฟล์รูปที่แนบดูให้หน่อยครับ
http://

yod

ทำไม gateway เป็น 192.168.99.3 ละครับ ต้องเป็น 192.168.99.1 นะครับ

ทำตามขั้นตอนที่ผมเขียนไว้ก่อนครับ อย่าเพิ่งไปแก้อะไร

ทำแล้วครับแต่ก็ยังไม่ออกถ้าจะดูเมนูใหนออกได้ครับเดี่ยว Save รูปให้ดูครับ

yod

ให้ผม remote ไป config ให้มั้ยครับ

ถ้าเป็น pppoe-client ส่งค่า ip address พร้อม user/password เข้า winbox มาที่ main info@sysnetcenter.com ได้เลยครับ

yod

ผม remote เข้าไป config ให้ใหม่แล้วนะครับ ลองทดสอบต่อเข้า port ether5 ดูครับ

ขอบคุณมากครับได้ผลอย่างไรจะมาบอกครับ  ;D ;D ;D ;D ;D