Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• Review กล้อง IP Camera Tenda C50 Pan/Tilt/Zoom/Wireless ราคาประหยัด
    เริ่มโดย yod
    Read 25,855 times
yod

Review กล้อง IP Camera Tenda C50 Pan/Tilt/Zoom/Wireless ราคาประหยัด

ทางแอดมินเพิ่งได้ของมาครับ ว่างๆเลยจัดลองซะหน่อย เดี๋ยวจะหยุดยาวซะก่อน

Spec คร่าวๆนะครับ

Tenda C50 ?กล้อง IP Camera แบบไร้สาย สามารถ Pan/Tilt/Zoom ความละเอียดสูงสุด 1280 X 720P รองรับการบันทึกลง Memory Cardได้ พร้อม IR ดูในเวลากลางคืนได้ระยะ 6 เมตร รองรับการดูผ่าน Application บน iOS และ Android สามารถดูผ่าน Internet ผ่านระบบ Cloud ?โดยไม่ต้องดูผ่าน Dynamic DNS และต้องไม่จำเป็นต้องทำ Forward Port ที่ Router

Package

อุปกรณ์ภายในชุด จะมีตัวกล้อง, คู่มือ, Adapter 5VDC และก็ฐานยึดกับผนัง

Adapter ต้องใช้ขนาด 5VDC เท่านั้นนะครับ

รองรับ Pan (หมุนซ้ายขวา)ได้ 320 องศา Tilt (ก้มเงย) ได้ 120 องศา รวมถึง Zoom แบบดิจิตอลได้ 3 เท่า และมีไมค์ในตัว

มี IR รองรับการดูภาพในเวลากลางคืน ใช้ได้ระยะประมาณ 5 เมตร

รองรับการต่อออกเข้ากับลำโพง, Port Lan RJ45 ความเร็ว 10/100Mbps , T/F Card จากที่ทดสอบแอดมินใช้ขนาด 32GB หัวต่อเสาอากาศแบบ SMA ทำให้สามารถปรับเปลี่ยนเสาได้ ปุ่ม Reset และ หัวต่อ Adapter

QR Code สำหรับลงทะเบียนโปรแกรมในกรณีที่ต้องการดูผ่าน Internet ด้วยระบบ Cloud ครับ

การ COnfig ให้เชื่อมต่อเข้ากับ Computer ทำการ Fix IP ใน Computer ให้เป็น 192.168.0.2 โดย IP ของ กล้องจะเป็น 192.168.0.188 การเปิดเพื่อดูภาพจาก Browser จำเป็นต้อง Run ActiveX ด้วยครับ

จากที่ทดสอบ ใช้ Google Chome จะ work สุด ใช้ IE11 ค้างครับค้าง

หน้า Control ให้ Click เรียกใช้งาน ActiveX ด้วยครับ

ภาพชัดเจนมาก

ผมทดสอบบันทึกลง MicroSD ขนาด 32GB ใช้ได้ปกติ

แก้ไข IP Address ของกล้องให้อยู่ในวง Network เดียวกันกับ Router ที่ใช้ ที่ร้านจะเป็น 192.168.1.44 แต่โดยส่วนใหญ่จะเป็น 192.168.1.1 กัน แก้ไข HTTP Port ให้เรียบร้อยในกรณีที่ต้องการดูผ่าน Internet โดยใช้ Dynamic DNS และ Forword Port ที่ Router แต่ถ้าใช้ดูผ่าน Internet ด้วย Cloud ก็ไม่ต้องเปลี่ยนครับ

เชื่อมต่อกับ Wireless กับที่ร้าน

อุปกรณ์รองรับ Dynamic DNS ของค่าย No-IP ด้วยครับ แจ่ม.. ;D ยังเป็นค่ายที่ฟรีอยู่

Motion Detect สามารถตรวจจับการเคลื่อนไหวได้ถึง 4 จุด

เลือกบันทึกลง TF/SD Card ตัวกล้องรองรับ Email Alarm ด้วยนะครับ ในกรณีที่มีการเคลื่อนไหว ก็ให้ส่ง Alarm ทาง Email ได้เลย

รองรับการตั้ง Schedule เพื่อทำการบันทึกภาพ

ในกรณีบันทึกลง Mico SD-Card เวลาเปิดดูภาพ จะมองเป็นอีก Drive นึงครับ

ลอง Zoom 3X แต่ภาพทที่ได้ค่อนข้างแตก

จุดเด่นของกล้องรุ่นนี้คือสามารถดูภาพผ่าน Internet บนมือถือ ผ่านระบบ Cloud โดยไม่ต้องทำ Dynamic DNS และ Forword Port ที่ Router ให้ยุ่งยากครับ ลองซะเลย  ;D ;D ;D

แอดมินลองทดสอบดูผ่านมือถือ ทั้ง iOS และ Android ผ่านเครือข่าย 3G ทั้งของ DTAC และ AIS ครับ

ติดตั้งโปรแกรม CloundNeteye

iOS

Android

หลังจากติดตั้งเรียบร้อยแล้ว ให้ทำการ Add Camera

iOS

Android

เลือก QR Code เพื่ออ่าน QR Code ที่ตัวกล้องครับ (อยู่ใต้ตัวกล้อง)

iOS

Android

ตั้งความละเอียดภาพสูงสุดที่ 1024 ภาพจะค่อนข้างกระตุกอยู่ซักหน่อยครับ Delay ประมาณ 1-2 วินาที

iOS

Android

แอดมินนึกถึงกล้อง IP Camera ซัก 3-4 ปีที่แล้ว ที่มี Function Pan/Tilt/Zoom มี Wireless ด้วยได้ ราคาโหดใส้มากครับ รุ่นถูกๆ ก็เกือบๆหมื่น แต่ทุกวันนี้ราคาไม่ถึง 5 พัน ภาพชัดกว่าด้วย อย่างรุ่นนี้ก็สามพันกว่าบาท ถ้าบันทึกลง Card แล้วเลือกใช้ Motion Detect ก็รองรับการบันทึกได้หลายวันเลย

การติดตั้งการ Config ก็ง่ายๆ ไม่ยุ่งยาก ถ้ามี Wifi  ก็เชื่อมตัวกล้องผ่าน Wireless ได้เลย การดูผ่าน Internet เช่น 3G ก็ทำได้ง่ายๆเช่นกันครับ เพราะรองรับการดูผ่านระบบ Cloud ไม่ต้องมาทำการสมัคร Dynamic DNS แล้วจ่ายรายปี และไม่ต้อง Forward Port ที่ Router อีกด้วย

สรุป..คุ้มครับคุ้ม  ;D ;D