Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,620
กระทู้ทั้งหมด
10,054
หัวข้อทั้งหมด
4,723

• มีใครเคยใช้ Bullet M2hp มาทำ wds กับ wrt54gl ได้แล้วบ้าง
    เริ่มโดย pradit
    Read 15,346 times

ผมซื้อ Bullet M2hp มา 1 ตัว กะว่าจะเอาทำ wds กับ wrt54gl เห็นใน data sheet บอกว่าทำ wds ได้ 6 ตัว
ผมเอามาลองทำดู เล่นทุกมุก ยังไม่ได้ซักที
ประดิษฐ์
ฉะเชิงเทรา

yod

ผมก็ลอง WRT54GL Firmware DD-WRT กับ Ubiquiti PicoStation2HP เล่นทุกมุก ไม่ได้เหมือนกันครับ  :-\

แต่ถ้าเป็น Firmware Tomato ใช้ได้ดีไม่มีปัญหาเลยครับ

ผมกำลังทดลองใช้ tomao ทำ wds กับ Bullet m2hp ดูครับ แต่ก็ยังไม่ได้ พี่ยอดแนะนำให้หน่อยครับ

yod

ได้เลยครับ :D

เดี๋ยวช่วงค่ำๆจะเอาอุปกรณ์ไปทดสอบต่อที่บ้านครับ

yod
ลองแล้วครับ ไม่ work ครับ  ???

ผมลองหาใน board ubnt ก็ไม่มีข้อมูลที่เกี่ยวกับเรื่อง wds ข้าม มาตรฐานกันและต่างยี่ห้อกันเลยครับ แต่ถ้าเป็น ubiquiti ทั้งคู่ มาตรฐาน 11n กับ มาตรฐาน 11g ย่าน 2.4Ghz ผมลองแล้ว Link กันได้ปกติครับ

การ wds ระหว่างยี่ห้อกัน จากที่เคยทดสอบให้ลูกค้ามา ผมมองว่า แล้วแต่โชคครับ บางยี่ห้อ set ให้ตายยังไงก็ไม่เจอ  :-\

แล้วถ้า เอา nanostation2 ต่อ สายlanเข้า wrt ล่ะ ครับ จะได้หรือเปล่า ครับ ผมทำมาหลายรอบแล้ว link เข้าไปsetting ตัว wrt ยังไม่ได้แลยครับ พี่yod ช่วยชี้แนะด้วยครับ

yod

ต้องเป็น Firmware Tomato ครับผม

แต่ไม่แนะนำครับ speed ตกเยอะมากๆ

ผมทำได้แล้วคับ (งมหลายวันละ) ผมใฃ้ wrt54gl(dd-wrt) ทำ wds กับ bullet m2     (ผมใช้ Mikritik เป็น DHCP server)

1. ให้ตั้งค่าที่ bullet m2 ก่อน  (ของผม Version:v5.5.4)
แท็บ wireless
Wireless Mode : Ap-Repeater
WDS Peers :  ใส่ Mac ของ wrt54gl (ระวังเรื่อง Mac เพราะ version ของ dd-wrt บางตัวนั้น     mac ที่บรรทัด Wireless MAC (แท็บSystem Information)  กับ Wireless Physical Interface wl0 ในบรรทัด Basic Seting(แท็บ wireless) อาจไม่เหมือนกัน ให้เอาใน Basic Seting เป็นหลัก
Channel Width : 20
Frequency, MHz : 2437 (ช่อง6)   *ผมลอง ช่อง 1  win 8 มัน connect ไม่ได้ ผู้รุ้ช่วยตอบผมหน่อยคับ
นอกนั้นปรับปกติ

2. ตั้งค่าที่ wrt54gl (Version 8/07/10)
แท็บ Wireless
                 Basic Settings
                                        Wireless Mode : ap
                                        Wireless Network Mode : Mixed
                                        Wireless Network Name (SSID) : ตั้งให้เหมือน SSID ของ Bullet m2
                                        Wireless Channel : ตั้งให้เหมือน Bullet m2
                                        Wireless SSID Broadcast : Disable

Virtual Interfaces : สร้างเพิ่มมา 1 อัน อย่าให้ซ้ำกับ SSID เดิม (สำคัญ)
                                        นอกนั้นก่ตั้งค่าตามปกติที่ใช้
มีีไรถามเพิ่ม ถามได้คับผม