Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• Review อุปกรณ์ Huawei MiFi E5830 3G Wireless Router
    เริ่มโดย yod
    Read 16,435 times
yod

แกะกล่อง Huawei MiFi E5830 3G Wireless Router

สวัสดีครับ

อีกชุดนึงสำหรับ 3G Wireless Router ขนาดพกพาครับ Huawei MiFi E5830 นิยมใช้กับ IPad ไม่แพ้ Novatel MiFi 2352 Wireless 3G Router เลย เพราะขนาดเล็ก พกพาสะดวก และราคาประหยัด ความกว้างแค่ 8.6 cm น้ำหนักเพียง 350 กรัม เชื่อมต่อ Wireless ได้ถึง 5 เครื่อง รองรับได้ทั้ง Edge และ 3G แบตเตอรี่ใช้ได้ 4 ชั่วโมงต่อการชาร์จ 1 ครั้ง โดยจะชาร์จผ่าน USB Port

Package กล่องครับ

อุปกรณ์ภายในกล่อง จะมี Huawei MiFi E5830 , Adaptor, แบตเตอรี่, คู่มือ และ สาย USB

ด้านหน้าครับ Case เป็นอลูมิเนียม

ช่องใส่ Micro SD ความจุสูงสุด 32 GB

ปุ่ม Power, WPS และปุ่มอะไรซักอย่าง (ยังไม่ได้อ่านคู่มือโดยละเอียดครับ)

ช่องใส่ Sim และ แบตเตอรี่ จะมี Plate แสดง SSID และ Encrupt Key ครับ เพราะค่า Default ของเครื่องนี้ สัญญาณ Wireless จะถูก Encrypt สัญญาณไว้

Adaptor เป็นมาตรฐานยุโรปครับ ต้องซื้อหัวแปลงมาใช้ร่วม (ไม่มีในกล่องนะครับ) ไม่งั้นก็ต้องชาร์จผ่าน Port USB ที่ Computer แทนครับ

ทดสอบ Connect ผ่าน Wireless ผ่านอุปกรณ์ จะขึ้นไฟสถานะตามรูปครับ สีเขียวคือเชื่อมต่อ Internet ผ่านเครือข่าย Edge

ขนาดเมื่อเทียบกับแบงก์ 100 ครับ เล็กจริงๆ

ทดสอบ

ใส่ Sim ใส่แบตเตอรี่ จากนั้น เปิดอุปกรณ์รับสัญญาณ Wireless ที่ Computer จะเห็นชื่อ Wireless ที่มาจาก อุปกรณ์ MiFi E5830 จะเป็นชื่อตามรูปครับ Click Connect แล้วใส่รหัส Decrypt

หน้าจอ Login

หน้าจอ Status ผมทดสอบโดย Sim ของ DTAC ครับ

หน้าจอ กำหนด IP Address

หน้าจอ Wireless Settings หน้านี้สามารถตั้งชื่อสัญญาณ Wireless และ Channel

หน้าจอ Wireless Security เพื่อกำหนดรหัส Encrypt สัญญาณ Wireless จะมีให้เลือกทั้ง WEP และ WPA ครับ

สามารถกำหนด MAC Address Filter ได้ครับ โดยจะกำหนดให้ค่า MAC Address ที่ถูกกำหนดไว้ สามารถเชื่อมต่อได้เท่านั้น MAC Address อื่นๆ ไม่สามารถเชื่อมต่อได้ หรือที่เรียกว่า MAC Address Access Control ครับ

รุ่นนี้ราคาประหยัดครับ พกพาได้สะดวก Function การใช้งานก็ใกล้เคียงกับ Novatel MiFi 2352 เพียงแต่ไม่มี Chipset GPS เท่านั้นเองครับ  ;D

วิธีการ Config อุปกรณ์ Huawei MiFi E5830 ผมได้ทำไว้น่ะแล้วครับ
วิธีการ Config อุปกรณ์ 3G Router รุ่น Huawei MiFi-E5830