Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• วิธีการ Config Mikrotik 750G เพื่อเชื่อมต่อ Internet (PPPoE Client)
    เริ่มโดย yod
    Read 22,767 times
yod

วิธีการ Config Mikrotik 750G เพื่อเชื่อมต่อ Internet (PPPoE Client)

หลังจากลองเล่นอยู่ซักพักใหญ่ๆ ครับ อุปกรณ์มันทำได้เยอะมากจริงๆ  :o

วันนี้เลยขอประเดิมการ Config เพื่อสามารถเชื่อมต่อกับ Internet หรือ Config ให้เป็น PPPoE Client ก่อนนะครับ การ Config อื่นๆผมจะค่อยๆทะยอยเอาลง แต่เรื่องทฤษฎีด้าน Network ที่เกี่ยวข้องยังไม่ขออธิบายนะครับ เดี่ยวจะยาว  ;)

Download โปรแกรม Winbox เพื่อเชื่อมต่อกับ RouterBoard ก่อนครับ

จากนั้นเชื่อมต่อสาย Lan เข้ากับ Port ที่ 2 (นับจากซ้าย) ของ RouterBoard กับ Computer และ Port 1 เข้ากับอุปกรณ์ ADSL Modem ที่ถูก Set เป็น Bridge Mode

เปิดโปรแกรม WinBox ขึ้นมา ใส่หมายเลข IP ของ RouterBoard โดย Default จะเป็น 192.168.88.1 และ Login จะเป็น admin ส่วน Password จะเป็น ค่าว่าง (Blank) ครับ

จะขึ้นหน้าต่างหลักของโปรแกรมขึ้นมา เข้า Menu IP--> Address List

Double Click ที่ Default Configuration แล้วเปลี่ยนค่าดังนี้
Address: 192.168.1.1/24
Network: 192.168.1.0
Boardcast: 192.168.1.255
Interface: ether2-local-master
เสร็จแล้ว Click [OK]

ทีนี้กำหนดให้ Port ether2 เป็น DHCP Server ครับ เข้าที่ Menu IP ---> DHCP Server ลบของเดิมออกให้หมดด้วยการ Click [-] จากนั้น Click [DHCP Setup]

เลือก DHCP Server Interface: ether2-local-master Click [Next]

กำหนดช่วงของ IP แล้ว Click [Next]

กำหนด DNS Server แล้ว Click [Next]

กำหนด DNS Static Entry โดยเข้าที่ IP --> DNS

ในช่วงนี้ถ้า Disconnect ออกจากโปรแกรม Winbox ให้ทำการ Fix IP ที่เครื่อง Computer ให้อยู่ใน Class IP เดียวกันก่อนนะครับ แล้ว Connect เข้า Router Board ใหม่

กำหนด PPPoE Client เพื่อเชื่อมต่อกับ ISP ครับ โดยเข้าที่ PPP แล้ว Click ที่
  • เลือก PPPoE Client

เลือก Interface เป็น ether-1 gateway

เข้าที่ Tab Dial Out ใส่ค่า User/Password ตามที่ได้จาก ISP

อย่าลืม Click ที่ Use Peer DNS ด้วยนะครับ จากนั้น Click [OK]

กำหนด NAT เพื่อให้เครื่องภายใน Private IP เราสามารถออก Internet ได้ทุกเครื่อง

เข้า Menu Filewall ---> NAT
    โดย Default จะมี Masquerade อยู่แล้วครับ ให้ Double Click

เปลี่ยนค่า Out Interface เป็น pppoe-out 1 จากนั้น Click [OK]

เพิ่ม Src Address: เป็น 192.168.1.0/24 ด้วยนะครับ

เสร็จเรียบร้อยครับ ลองทดสอบเข้า Internet ได้เลยครับ  ;D

ช่วยหน่อยครับมือใหม่
ผมเปิด winbox ขึ้นมา
ตรงconnect to เป็น 192.168.1.1 แล้วคลิ๊กที่ ...
ทิ้งไว้พักนึงมี 00:00:00:00:00:00    192.168.1.1   mikrotik  5.21   rb750gl
ขึ้นมา
คลิ๊กที่ connect
หน้าต่างRouteros winbox error
ขึ้น could net fetch index from 192.168.1.1:80: not found

yod

Enable Hotspot Server แล้วใช่มั้ยครับ ให้พิมพ์ 192.168.1.1 ที่ url แล้ว login ก่อนครับ

เปิด browser แล้วถ้าได้หน้า login ให้ login ก่อนถึงจะเข้า winboxได้

เข้าwinbox แล้วก็ enable hotspot server แล้วครับ
(เครื่องผมไม่ใช่gateway ต้องเซทอะไรอีกหรือป่าวครับ)